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UCHAMBUZI WA HAKIRASILIMALI KUHUSU BAJETI YA WIZARA YA MADINI NA WIZARA YA 

NISHATI KWA MWAKA WA FEDHA 2018/19 NA 2019/2020 

1. UTANGULIZI 

Sekta ya uziduaji (Mafuta, Madini na gesi asilia) ni eneo muhimu katika kuchochea ukuaji wa 

uchumi na maendeleo ya nchi kwa ujumla, takwimu zinaonesha kuwa sekta ya uziduaji nchini 

inakadiriwa kuchangia takribani asilimia 5
1
 (2018) ya pato la Taifa ambapo, Dira ya Taifa ya 

maendeleo inakadiria kwamba hadi kufikia Mwaka 2025 mchango wa sekta ya madini unatarajiwa 

kuongezeka hadi kufikia asilimia 10 ya pato zima la Taifa.  

Kwa kuzingatia umuhimu wa 

Sekta ya uziduaji nchini, 

HakiRasilimali (Mtandao wa 

Asasi za Kiraia unaofanya kazi 

za uchambuzi wa Sera na 

Uchechemuzi katika sekta ya 

Uziduaji), umekuwa ukifuatilia 

kwa karibu na kwa umakini 

Mwelekeo wa Kisera, mipango, 

matamko na bajeti ya Wizara 

husika, na hatimaye kufanya 

uchambuzi katika maeneo 

tajwa, hasa kwa kulinganisha 

hatua mbalimbali za utekelezaji 

wa sheria, sera, mipango na 

bajeti husika kwa mwaka 

uliopita na mwaka uliopo na 

hatimaye kutoa mapendekezo 

kuhusu maeneo ya vipaumbele 

ambayo tunaona yanafaa kuwa 

sehemu ya mipango na 

utekelezaji wa bajeti ikjkwa 

mwaka wa fedha unaofuatia. 

Kwa minajili hiyo, kama ilivyo kwa miaka iliyopita, mwaka huu pia HakiRasilimali imefanya 

mapitio ya utekelezaji wa Bajeti kwa mwaka uliopita na hatimaye kujadili na kuchambua kwa kina 

mwelekeo wa kisera na maeneo mengine pendekezwa kwa lengo la kutoa maoni yetu na pia 

kuainisha maeneo ya kipaumbele katika bajeti za Wizara ya Madini na Wizara ya Nishati kwa 

mwaka 2019/2020. Lengo kuu la maoni haya ni kuboresha usimamizi na utekelezaji wa sera, 
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mipango na mikakati mbalimbali ya Wizara ya Madini na Nishati ili kuleta matokeo yenye tija na 

endelevu kwa manufaa ya Taifa letu. 

2. MAPITIO YA BAJETI YA TAIFA 2018/2019 na 2019/20 KWA UJUMLA; 

Katika kipindi cha Mwaka 2018/19 Serikali ilipanga kutumia bajeti ya jumla ya Shilingi bilioni 

32,476.0 
2
 ambapo, Shilingi bilioni 20,468 ilitengwa Kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida (recurrent 

expenditures) na Shilingi bilioni 12,007 ikitengwa kwa ajili ya bajeti ya Maendeleo (Development 

expenditures). 

Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2018 hadi 

Januari 2019, jumla ya Shilingi bilioni 

11,006.5 zilikusanywa ikiwa ni pamoja na 

mapato ya kodi na maduhuli mbalimbali, hii 

ikiwa ni sawa na asilimia 52.7 ya shilingi 

bilioni 20,890 zilizopangwa kukusanywa 

kwa mapato ya ndani. Katika kipindi hicho 

pia, jumla ya shilingi 13,750.6 ziliidhinishwa 

kutolewa na Serikali ambapo, Shilingi bilioni 

10,962.1 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 

Shilingi bilioni 2,788.5 kwa ajili ya 

maendeleo. Kwa minajili hiyo, hadi kufikia 

januari, 2019, ambayo ni robo tatu (3/4) ya 

mwaka wa utekelezaji, ni asilimia 23.2 tu ya 

bajeti nzima ya maendeleo ilikuwa 

imetolewa kwa utekelezaji wa miradi 

mbalimbali ya maendeleo nchini.  

MWAKA 2019/2020: 

Katika Makadirio ya bajeti ya mwaka 

2019/2020, Serikali imepanga kukusanya na 

kutumia Shilingi bilioni 33,105.4 
3
 kati ya 

hizo, Shilingi bilioni 23,045.3 zinatarajiwa kukusanywa kutoka katika mapato ya ndani, na tofauti 

yake itakusanywa kutoka vyanzo mbalimbali vikiwemo mikopo na misaada kutoka ndani na nje 

ya nchi. Halikadhalika, Serikali inakadiria kutumia Shilingi bilioni 20,856.8 kwa Matumizi ya 

kawaida, na Shilingi bilioni 12,248.6 kwa ajili ya Matumizi Maendeleo, ambapo, katika bajeti ya 

maendeleo Shilingi bilioni 9,737.7 zitakuwa ni fedha za ndani na Shilingi bilioni 2,510.9 zitatoka 

nje ya nchi. 

                                                           
2 Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
3 Chanzo: Wizara ya Fedha 
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Kwa ujumla, makadirio ya bajeti ya Mwaka wa fedha 2019/20 ina tofauti ya ongezeko la takribani 

Shilingi bilioni 629.4 ikilinganishwa na bajeti ya Mwaka 2018/2019. Kwa upande wa bajeti ya 

maendeleo, Serikali inakadiria kutumia shilingi bilioni 12,248.6 ilinganishwa na Shilingi bilioni 

12,007.0 kwa Mwaka wa fedha uliopita, hii ikiwa ni ongezeko la shilingi Milioni 241.6. 

 

CHANGAMOTO KATIKA BAJETI YA TAIFA KWA UJUMLA: 

Mwenendo wa utekelezaji wa bajeti ya maendeleo kwa mwaka wa fedha uliopita na miaka 

mingine iliyopita, fedha ya bajeti ya maendeleo imekuwa ikitolewa kidogo ukilinganisha na bajeti 

ya matumizi ya kawaida. Kwa mfano, hadi kufikia Januari 2019, robo ya tatu ya utekelezaji wa 

mwaka wa fedha husika, ni shilingi bilioni 2,788.5 tu zilitolewa katika shughuli za miradi sawa na 

asilimia 23.2 ya bilioni 12,007 iliyoidhinishwa na bunge. Ufinyu wa bajeti ya maendeleo ni kikwazo 

kwa miradi mingi yenye maslahi kwa wananchi ambayo iwapo rasilimali fedha hazitatolewa 

inaweza isitekelezeke kabisa au isitekelezwe kwa wakati.  

Tunaitaka na kuishauri Serikali, kuipa kipaumbele bajeti ya maendeleo sambamba na kutoa fedha 

zinazohitajika kwa wakati. Vivyo hivyo, tunasisitiza Serikali kuendelea kutengeneza mazingira ya 

kuvutia ya kibiashara na kutanua wigo wa kodi na vyanzo mbalimbali vya mapato ili kukidhi 

mahitaji ya kibajeti. 

MAKADIRIO NA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA WIZARA YA MADINI KWA MWAKA 

2018/2019 NA 2019/2020 

Makadirio ya bajeti iliyopitishwa na Bunge kwa ajili ya Wizara ya Madini kwa Mwaka 2018/2019 

yalikuwa ni jumla ya Shilingi 58.9 Bilioni 
4
, ambapo Shilingi 39.2 Bilioni sawa na asilimia 66.7 

                                                           
4 Chanzo: Wizara ya Madini 
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ilikuwa ni kwa ajili ya bajeti ya matumizi ya kawaida na Shilingi 19.6 Bilioni sawa na asilimia 33.3 

ikiwa ni kwa ajili ya Matumizi ya maendeleo. 

 

Hadi kufikia Februari, 2019, kiasi cha shilingi 23.4 Bilioni kilipokelewa kwa ajili ya Matumizi ya 

kawaida na Matumizi mengineyo, ikiwa ni sawa na asilimia 59 ya lengo la bajeti nzima ya Matumizi 

ya kawaida (39,287,517,992) ikilinganishwa na Shilingi 100,000,000 zilizopokelewa kwa ajili ya 

shughuli za maendeleo ambayo ni sawa na asilimia 0.5 ya lengo la bajeti nzima ya maendeleo. 

Hata hivyo, Wizara ya Madini ilipokea ruzuku ya shilingi 1, 000, 0000,000 kwa ajili ya ujezi wa 

ofisi za madini ambazo hazikuwepo katika bajeti ya mwaka husika. Ufinyu wa bajeti kwa ajili ya 

maendeleo unakwamisha mipango mingi ya maendeleo ya wizara kwa mwaka kutokutekelezeka 

au ikatekelezeka kwa kiwango cha chini kama ilivyotarajiwa. Hii haitakuwa na tija kwa miradi 

ambayo inagusa uwezeshaji wananchi hasa wachimbaji wadogo wadogo. 
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NB:  

Taarifa ya Mkaguzi na Mdhitbiti wa Hesabu za Serikali inayoishia Juni 2018, iliyotolewa rasmi 

Machi 2019, inaonesha kuwa, hadi kufikia June 30, 2018, kulikuwa na baki ya Dola za Marekani 

622,175 na Shilingi 130,331,274.45 katika Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB) zilizobaki kutoka 

sehemu ya ruzuku ya Dola za Marekani 3,000,000, ambazo zilitolewa na Benki ya Dunia kwa 

Wizara ya Nishati na Madini (2015/16) kwa ajili ya kuendeleza Rasilimali madini nchini ili zitolewe 

kama ruzuku kwa wachimbaji wadogo wa madini ili kuenedeleza uchimbaji mdogo. Hata hivyo, 

hakukuwa na maelezo yoyote kutoka Wizarani kuhusu fedha hizo ambazo zingeweza kuwa 

msaada kwa wachimbaji wadogo. 
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MAKADIRIO YA BAJETI NA TAASISI ZA WIZARA YA MADINI KWA MWAKA WA FEDHA 

2018/2019 NA 2019/2020 

1. Tume ya Madini  

Tume ya Madini imeundwa kwa mujibu wa Sheria ya madini 2010, Sheria ya marekebisho Anuai 

No. 7 ya Mwaka, 2017. Mamlaka ya kuianzisha Tume na majukumu yake yameainishwa katika 

kifungu cha 21 na kifungu cha 22, ambapo, miongoni mwa majukumu ya Tume hiyo ni kusimamia, 

kuratibu, kupanga, kudhibiti na kutekeleza masuala na shughuli zote zinazohusu madini na pia 

kuishauri Serikali kuhusiana na shughuli zote zinazohusu Sekta ya Madini nchini. Halikadhalika, 

Tume ya madini ni chombo chenye mamlaka kamili ya kushitaki au kushitakiwa pale inapobidi.  

Katika Mwaka wa fedha wa 2018/19, Tume ya Madini ilikuwa na bajeti ya jumla ya shilingi 12.5 

Bilioni, ambapo, shilingi 8.6 Bilioni ikiwa ni kwa ajili ya Matumizi mengineyo na shilingi 3.9 Bilioni 

kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa Tume. Hadi kufikia Disemba 2018, Tume ilipokea jumla 

ya shilingi bilioni 8.2 ikiwa ni sawa na asilimia 94 ya lengo la nusu Mwaka wa bajeti husika.   

Katika makadirio ya Mwaka wa fedha 2019/20, Tume ya Madini inatarajia kutumia shilingi 

21,404,963,891 kwa ajili ya matumizi ya kawaida. Hii inajumuisha shilingi 13,396,281,500 kwa 

ajili ya matumizi mengineyo na shilingi 8,008,682,391 kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa 

Tume ya Madini
5
.  

Changamoto kubwa ambayo inaikabili tume ni kutokueleweka kwa sheria ya madini kwa wadau 

wa madini na wafanya biashara ambao husababisha ugumu kwa Tume kukusanya baadhi ya tozo 

mbalimbali zinazotakiwa kwa mujibu wa sheria ya Madini. 
6
 

PENDEKEZO: Tunashauri Tume ya Madini kuwa na mkakati kabambe wa kutoa elimu kwa Umma 

mara kwa mara na kutumia njia mbalimbali kama vile televisheni, redio za kitaifa na kijamii pamoja 

na mitandao ya kijamii n,k. ili Umma watanzania uelimike kuhusu Sheria ya Madini na kazi na 

mamlaka ya Tume ya Madini.  

2. Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta na Gesi Asilia Tanzania 

(TEITI) 

Mpango wa Uwazi na Uwajibikaji Tanzania katika sekta ya Mafuta, gasi na madini, umeanzishwa 

chini ya Sheria ya Uwazi na Uwajibikaji ya Mwaka 2015 kwa lengo la kukuza na kuboresha Uwazi 

na uwajibikaji katika uvunaji wa rasilimali madini, mafuta na gesi asilia. Mpango huu unaratibiwa 

chini ya Wizara ya Madini. Tangu kuanzisha kwake, taasisi hii imekuwa ikikabiliwa na changamoto 

kadhaa ikiwemo kutokuwa na vyanzo vya uhakika vya fedha katika kutekeleza mipango na 

shughuli zake mbalimbali. 

                                                           
5 CHANZO: Vitabu vya Bajeti Wizara ya Madini / Tume ya madini 
6 Chanzo: Taarifa ya Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini kuhusu Utekelezaji wa majukumuu ya wizara 
ya Madini kwa Mwaka 2017/18 
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Katika mapitio ya taarifa ya shughuli zilizotekelezwa katika bajeti ya mwaka wa fedha 2018/2019, 

taasisi hii imeshindwa kutekeleza shughuli nyingi zilizopagwa kutekelezwa kwa mwaka husika 

kutokana na uhaba wa rasilimali fedha. Katika mwaka wa Fedha wa 2018/2019 jumla ya shilingi 

1,629,379,543 zilipitishwa na Bunge kupitia Wizara Madini, ambapo, matumizi mengineyo 

yalikuwa ni Shilingi 243,415,543 na matumizi kwa ajili ya maendeleo ilikuwa ni shilingi 

1,3385,964,000. Hata hivyo, hadi kufikia februari, 2019, inaonekana hakukua na fedha yoyote 

iliyotolewa kwa ajili ya maendeleo kwenda TEITI. 
7
 

 

Halikadhalika, baadhi ya shughuli zilizotekelezewa kupitia TEITI hazina maelezo ya kutosha kuhusu 

vyanzo vya fedha vilivyofanikisha utekelezaji huo. Kwa ujumla, taarifa ya utekelezaji ya shughuli 

za taasisi kwa mwaka ulipita haikutoa ufafanuzi wa kina kwa baadhi ya masuala ambayo ni 

muhimu kujulikana na wadau mbalimbali wa maendeleo. Baadhi ya masuala yaliyojitokeza katika 

taarifa ya taasisi ni kama yafuatayo;- 

1) Taarifa haikuonesha au kufafanua kwa kina kuhusu matumizi mengineyo katika bajeti (OC) 

yalitumika katika matumizi gani hasa kutokana kwamba taasisi haikupokea kiasi chochote cha 

fedha kwa ajili ya shughuli za maendeleo.  

2) Taarifa kuu ya TEITI ya utekelezaji kwa mwaka 2016/17 na 2017/18 hazijatolewa hadi leo, 

ingawa, kuna maelezo ya kuanza kwa utaratibu wa kumtafuta mtaalamu mshauri wa kuandaa 

taarifa husika. Ingekuwa vyema kwa TEITI kutoa mrejesho wa hatua zilizofanyika katika 

kutekeleza jukumu la utolewaji wa taarifa jatwa. 

3) Kuanzishwa kwa rejista ya taarifa kwa Umma kuhusu wamiliki wa hisa katika kampuni za 

madini, mafuta na gesi asilia ni moja kati ya shughuli iliyopaswa kutekelezwa, ila hakuna 

maelezo yoyote katika taarifa kuhusu hatua za utekelezaji wa uanzishwaji wa rejista hiyo kama 

ilivyosisitizwa na aliyekuwa Waziri wa Madini, Mh. Agella Kairuki tarehe 25/10/2018, jijini 

Dodoma wakati akizindua kamati ya tatu ya TEITI. Rejista ina umuhimu mkubwa katika 

                                                           
7 CHANZO: Vitabu vya Bajeti ya Wizara ya Madini / TEITI 
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kuboresha uwazi katika sekta hii na pia itasaidia kuzuia upotevu wa rasilimali na mapato 

yatokanayo na rasilimali madini, mafuta na gesi asilia. TEITI haina budi kutoa mrejesho kwa 

Umma kuhusu hatua iliiyofikiwa ya uanzishwaji wa rejista. 

4) Taarifa ya TEITI imeonesha miongoni mwa mafanikio kwa mwaka 2018/19 ilikuwa ni 

kuongezeka kwa uwazi wa matumizi ya mapato ya halmashauri yanayotokana na tozo kutoka 

kampuni za uchimbaji madini, mafuta na gesi asilia. Ingawa hakuna maelezo ya kutosha 

kuonesha ni halmashauri zipi na iwapo ongezeko hilo ni kwa kiasi gani ukilinganisha na mwaka 

wa fedha uliopita. Ni vizuri kwa TEITI kutoa taarifa zenye maelezo ya kutosha ili kusaidia 

watumiaji wa taarifa kuelewa kwa kina.  

Mapendekezo na Ushauri 

kuhusu TEITI 

Kama ilivyoainishwa, 

miongoni mwa 

changamoto kuu zinazo 

ikabili TEITI ni uhaba wa 

rasilimali fedha za 

kutekeleza shughuli za 

maendeleo iliyojipangia 

na pia upungufu wa 

rasilimali watu kwa ajili ya 

kutekeleza majukumu ya 

taasisi. Vivyohivyo, 

muundo na mfumo wa 

kimamlaka, kiutendaji, kimaamuzi na utashi wa kisisasa vinaweza pia kuwa sehemu ya changamoto 

za kufikia azma na lengo la kuanzishwa TEITI.  

a) Awali ya yote, tunaipongeza sana Serikali kwa dhamira njema ya kuanzisha na kulea mpango 

huu kabanbe wenye tija kwa nchi yetu, tuna imani kubwa na nia ya Serikali na wadau wengine 

wa maendeleo katika kuifanya TEITI kuwa imara zaidi na yenye kuwajibika ipasavyo. Ni imani 

yetu kwamba, changamoto zilizojitokeza zimetoa fursa ya kujitathmini na kujipanga vyema 

kwa ajili ya kufikia malengo tarajiwa. Kwa minajili hiyo, tunapenda kupendekeza yafuatayo; 

b) Serikali ifanye marekebisho ya Sheria ya Uwazi na Uwajibikaji katika rasilimali za madini, 

mafuta na gesi asilia ya Mwaka 2015 ili kuiwezesha TEITI kuwa Taasisi iliyo huru na yenye 

muundo na mfumo mpana unaoiwezesha kuwa na mamlaka katika kukusanya rasilimali fedha 

na kutekeleza  majukumu yake kikamilifu na kwa wakati. 

c) Pamoja na kutumia televisheni, na redio, TEITI inapaswa Kutumia njia mbadala katika 

kuhabarisha na kutaarifu Umma na wadau mbalimbali kuhusu kazi, wajibu na shughuli za TEITI, 

ingekuwa vyema kuanza kutumia mitandao ya kijamii na redio za kijamii (social media and 

community redio) ambazo zipo karibu na watu wa rika tofauti na pia hutumiwa na watu wengi 

zaidi. 
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d) Serikali (kupitia Wizara ya madini) iharakishe mchakato wa upatikanaji wa taarifa na Uwazi 

wa Mikataba ya Madini, gesi na rasilimali zingine kwa kuzingatia kwamba, msingi mkuu wa 

kuanzishwa TEITI ni kwa ajili ya kukuza na kuboresha Uwazi na uwajibikaji katika uvunaji wa 

rasilimali madini, mafuta na gesi asilia.  

e) TEITI itoe taarifa kuhusu maendeleo ya uchunguzi wa ukaguzi maalum wa Shilingi bilioni 30.5 

kama ilivyojitokeza katika taarifa ya mshauri mwelekezi. 

f) TEITI iharakishe upatikanaji wa watumishi wenye uwezo na sifa zinazohitajika katika 

kutekeleza majukumu ya TEITI katika ngazi tofauti.  

g) Wizara ya madini iwajibike ipasavyo kufanikisha upatikanaji wa rasilimali fedha ili TEITI iweze 

kuwa na fedha zinazohitajika kutekeleza shughuli za maendeleo kama ilivyopangwa. 

3. Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) 

STAMICO ni moja kati ya Taasisi zilizo chini ya Wizara ya Madini. Hili ni shirika linalomilikiwa na 

Serikali kwa asilimia mia moja, ambalo lilianzishwa rasmi mwaka 1972 chini ya Sheria ya Mashirika 

ya Umma (1969).  Mwaka 2015 Shirika lilifanyiwa marekebisho makubwa ya kimuundo 

(restructuring) chini ya Sheria ya Mashirika ya Umma (mabadiliko ya uanzishwaji wa mashirika ya 

Umma) 2015. STAMICO inamiliki makampuni kadhaa ya madini yakiwemo STAMIGOLD, 

Buhemba Gold, Makaa ya Mawe Kiwira n.k, kwa lengo la kuyaendesha kifaida.  

Katika makadirio ya mwaka wa fedha wa 2018/2019, jumla ya shilingi bilioni 13.6 ziliombwa 

kupitia Wizara ya Madini kwa ajili ya maendeleo, ambapo, takribani shilingi bililion 9 zikiwa kwa 

ajili ya maendeleo ya miradi ya Kiwira na Buhemba na shilingi bilioni 4 na zaidi zikiwa kwa ajili 

ya matumizi ya kawaida. Hatahivyo, katika kipindi hadi kufikia Februari, 2019, STAMICO ilipokea 

shilingi bilioni 2.7 tu ambazo zilikuwa ni kwa ajili ya mishahara ya watumishi na matumizi 

mengineyo. Hii ina maana kuwa, ni asilimia 32.6 tu ya fedha zote zilizopokelewa kwa mwaka wa 

fedha uliopita.  

Changamoto zinazoikabili STAMICO 

Miongoni mwa changamoto zinazoikabili 

STAMICO ni (1) uhaba wa rasilimali fedha 

zinazohitajika kuendesha shirika. Kwa mujibu wa 

taarifa ya ukaguzi ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 

Hesabu za Serikali (CAG 2019) STAMIGOLD 

kampuni tanzu ya STAMICO, imekuwa 

inajiendesha kwa hasara takribani miaka 3 iliyopita 

kutokana na madeni, uwekezaji mdogo na 

kampuni kutofanya shughuli za uzalishaji. 

(2) Na kwa miezi kadhaa STAMIGOLD Kampuni 

tanzu ya STAMICO pia imekua inafanya shughuli zake kwa inakadiliwa kutumia mafuta ya petrol 

kisasi cha lita 450 kwa mwezi. Hii ni baada ya kukosa umeme kuendesha shughuli zao. 
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(3) Vivyo hivyo, Kifungu namba 9 cha marekebisho ya Sheria ya Madini 2010, kupitia Sheria ya 

marekebisho Anuai sheria No. 7, 2017, Sheria inaelekeza umiliki wa Serikali usiopungua asilimia 16 

katika makampuni ya madini, ingawa, sheria au kanuni hazitoi mwongozo kuhusu mamlaka ipi ya 

Serikali itahusika na jukumu la kusimamia umiliki huo. 

Mapendekezo/ ushauri kuhusu STAMICO 

Pamoja na changamoto zinazozikabili Shirika la Madini la Taifa, tunaona mustakabali mzuri wa 

Shirika katika miaka ijayo, hata sasa, tunatambua jitihada za Wizara na Serikali kwa kulihuisha 

Shirika hadi kufika hapo lilipo, bado tunaamini kuwa kuna nia ya dhati ya kulifanya Shirika kuwa 

imara zaidi na kujiendesha kwa faida. Hivyo basi, kwa kutambua umuhimu wa STAMICO katika 

maendeleo ya rasilimali madini nchini, tunapenda kutoa mapendekezo yetu kama ifatavyo;- 

a) Serikali ifanye uwekezaji mkubwa kwa STAMICO (pamoja na kuipa ruzuku ya upendeleo) na 

pia kuchukua dhamana ya madeni yanayoikabili ili iweze kuwa na uwezo wa kujiimarisha 

kifedha ili kumudu gharama za uzalishaji. 

b) Tunapendekeza kuwa STAMICO ifanyiwe mabadiliko makubwa ya kimuundo na kimfumo ili 

iwe kampuni hodhi (Holding company) inayoweza kumiliki hisa au sehemu ya umiliki katika 

makampuni mengine ya migodi na pia iweze kukuza mtaji kwa kuingia makubaliano ya 

kimkakati na ya kiuwekezaji, ikiwezekana, kukopa na hata kukaribisha wadau (hasa wananchi) 

wenye nia ya kuwekeza katika vipaumbele vya Shirika.  

c) Tunaamini kuwa, iwapo STAMICO itabadilishwa na kuwa kampuni hodhi, itasaidia kukuza 

mtaji wake kwa haraka, pia itamwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu wa Serikali 

kufanya ukaguzi (katika mashirika ya Umma na makampuni binafsi (kwenye sekta ya madini, 

mafuta na gesi asilia) na hatimaye kuweza kujiridhisha na mwenendo wa mapato na matumizi 

ya makampuni hayo ambayo kwa sasa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu wa Serikali hana 

uwezo wa kuyakagua kwa mujibu wa sheria. 

d) Tunapendekeza kuwa, STAMICO ifanyiwe mabadiliko na ipewe jukumu la kusimamia na 

kuratibu umiliki wa asilimia 16 za Serikali katika makampuni ya madini kwa niaba ya Serikali.  

e) Tunapendekeza pia, STAMICO ijitanue na kufanya utafiti na uwekezaji katika aina tofauti za 

madini kama vile “graphite", coal” na mengineyo kuliko kujielekeza zaidi katika dhahabu  

BAJETI YA WIZARA YA NISHATI KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019 NA 2019/2020 

Katika mwaka wa Fedha wa 2018/2019, Wizara ya Nishati ilikadiria kukusanya na kutumia Shilingi 

1.69 Trilioni
8
, katika makadirio hayo, shilingi 1. 665 trilioni zilitengwa kwa ajili ya Maendeleo na 

Shilingi 27,145,014,000 zikiwa ni kwa ajili ya Matumizi ya Kawaida. Hadi kufikia Disemba 2018, 

kiasi cha shilingi bilioni 275.40 zilikuwa zimepokelewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo, 

hivyohivyo, Shilingi bilioni 12.1 zikiwa zimepokelewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida.
9
 

                                                           
8 Chanzo: Wizara ya Nishati 
9 Taarifa ya Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
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Katika Mwaka wa fedha 2019/2020, Wizara imekadiria kutumia Shilingi 2.142 trilioni ambapo kati 

ya makadirio hayo, Shilingi 2.116 trilioni ni kwa ajili ya maendelo na shilingi 26.339 bilioni kwa 

ajili ya Matumizi ya kawaida. Vyanzo vya mapato ya bajeti vinatarajiwa kuwa vya ndani na pia 

kutoka nje ya Nchi, ambapo, Serikali inatarajia kukusanya shilingi 1,956,372,000,000 kutoka 

vyanzo vya ndani na pia Shilingi 160,082,000,000 kutoka nje ya Nchi. 

Kwa mujibu wa takwimu za 

wizara, makusanyo ya 

Maduhuli yanayotarajiwa 

kukusanywa kwa mwaka 

wa Fedha 2019/20 ni billion 

612,370,725,000, ikiwa 

sawa na ongezo la asilimia 

55.5 kwa mwaka wa Fedha 

2018/19 (Bilioni 

394,450.860, 600). Hata 

hivyo, taarifa ya Wizara 

haioneshi ni kiasi gani cha 

Maduhuli kimekusanywa 

kwa mwaka wa Fedha 

uliopita. Tunaishauri Wizara 

itoe taarifa ya utekelezaji 

wa Bajeti na makusanyo ya 

maduhuli kwa mwaka wa Fedha 2018/19. 

 

0

500,000,000,000

1,000,000,000,000

1,500,000,000,000

2,000,000,000,000

2,500,000,000,000

Bajeti wizara ya Nishati Fedha za maendeleo Matumizi ya kawaida

MAKADIRIO YA MATUMIZI YA BAJETI YA 
WIZARA YA NISHATI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2018/19 NA 2019/20

2018/19 2019/20



   

    12 
 

Makadirio ya bajeti kwa 

mwaka huu wa fedha, 

yameongezeka kwa 

takribani asilimia 26 ikiwa 

ni kutokana na kiasi 

kikubwa kwenda katika 

mradi wa rufiji 

unaotarajia kuzalisha 

Megawati 2,115, ambapo 

gharama za mradi 

zimepanda kutoka shilingi 

700,000,000 kwa 

Mwaka 2018/2019 hadi 

Shilingi 

1,443,264,000,000 

ambalo ni ongezeko la 

asilimia 106.2.  

Hivyo basi, tafsiri ya 

bajeti kwa Mwaka huu inaonesha kwamba, zaidi ya nusu ya bajeti ya Wizara nzima ya Nishati, 

yaani asilimia 74 imeelekezwa katika mradi wa Rufiji ambao ni mradi kwa ajili ya maendeleo. 

Tunapenda kuipongeza Wizara kwa kuwa ya mfano kwa kutenga kiasi kikubwa katika bajeti ya 

maendeleo kwa miaka miwili mfululizo, pia pongezi kwa Serikali kwa nia njema ya kuwekeza 

katika mradi wenye lengo la kuondoa changamoto za umeme Nchini.  

 

 

Mradi wa Rufiji 
(Stigler's gorge) 

74%

Miradi mingine 
26%

MGAWANYO WA FEDHA ZA NDANI 
ZINAZOKUSUDIWA KWENYE MIRADI YA 
MAENDELEO-WIZARA YA NISHATI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2019/20
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Mapendekezo:  

Pamoja na kutambua jitihada njema za Serikali, Tunashauri kuwa Serikali itoe kipaumbele katika 

kutenga rasilimali fedha za kutosha katika miradi mingine ambayo ipo katika hatua tofauti tofauti 

za utekelezaji hasa miradi ya gesi asilia, ili utekelezaji wake uende sambamba na miradi mingine.  

TATHIMINI YA BAADHI YA TAASISI CHINI YA WIZARA YA NISHATI 

1. Shirika la Taifa la Maendelo ya Petroli (TPDC) 

Sheria ya Petroli ya Mwaka 2015, inatoa madaraka kwa TPDC kufanya na kusimamia shughuli za 

utafutaji, uendelejazi na usambazaji wa Mafuta na Gesi Asilia Nchini. Pamoja na umuhimu wa 

mamlaka ya TPDC bado inakabiliwa na changamoto kadhaa zikiwemo zifuatazo; 

Changamoto za Madeni na Ukusanyaji usioridhisha wa wadaiwa: 

UENDESHAJI KIASARA: 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG): 

Taarifa yaMdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 

inaonesha kuwa hadi kufikia 

Juni 30, 2018, TPDC ilipata 

hasara ya Shilingi 

64,543,000,000 huku ikiwa 

na madeni yanayofikia shillingi 

3,544,892,000,000 hivyo 

kuwa katika moja ya mashirika 

yenye hali mbaya ya kifedha. 

Halikadhalika, taarifa ya 

kamati ya Bunge ya Nishati na 

Madini inaonesha kuwa, hadi 

kufikia Disemba 2018, TPDC 

ilikuwa inadai (TANESCO, 

SONGAS, Ndovu Resource ltd, 

Kilimanjaro Oil ltd n.k) jumla 

ya shilingi bilioni 527.096. deni ambalo limesababisha makampuni yenye mkondo wa juu 

kutishia kuzuia kuuza Gesi Asilia kwa TPDC kwa sababu ya kushindwa kulipia Ankara zake 

kwa wakati.  

UWEKEZAJI KWA AJILI YA SHUGHULI ZA MAENDELEO:  

Ufinyu wa bajeti na uwekezaji mdogo TPDC: Hii changamoto ni miongoni mwa sababu 

zinazokwamisha ufanisi katika utekelezaji wa mikakati inayojiwekea. Mwaka 2016, TPDC iliandaa 



   

    14 
 

Mpango Kabambe wa Matumizi ya Gesi Asilia (NGUMP 2016 – Natural Gas Utilization Master 

Plan). Mpango huu ulioainisha kwa kina usambazaji wa Gesi Asilia Nchini. Hata hivyo, mpango 

huu umekua ukisuasua kutekelezeka hadi leo kwa sababu ya ukosefu wa rasilimali fedha. 

MAJADILIANO YASIYO NA 

KIKOMO: kwa kipindi kirefu sana, 

kupitia taarifa zinazotolewa na 

Wizara ya Nishati, kumekuwepo 

kwa majadiliano yasiyo na kikomo 

kwa Serikali na Wawekezaji. Hii 

inaathiri utekelezaji wa mikakati ya 

baadhi ya shughuli za Gesi Asilia 

iliyopo katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji.  Kwa Mfano Utelezaji 

wa Mradi wa Kusindika Gesi Asilia 

kwenye Hali ya Kimiminika 

(Liquefied Natural Gas Plant-LNG). 

Vivyo hivyo majadiliano haya 

yasiyo na kikomo, yanasababisha 

ucheleweshwaji wa uwekezaji wa mitaji ya kigeni (FDI) ambayo ni kichocheo cha uchumi na 

maendeleo ya miradi mbali mbali nchini. Lakini pia upatikanji wa FDIs ungeisaidia Serikali 

kuelekezarasimali zaidi katika sekta zilizo na ufinyu wa Bajeti hasa katika maeneo ya kimkakati ya 

kijamii. 

UTEKELEZAJI WA MIRADI YA GESI ASILIA NA MAKADIRIO YAKE 2018/2019 – 2019/20 

 Mradi wa kusindika Gesi Asilia kwenye hali ya kimiminika (Liquefied Natural Gas – LNG): 

Mradi huu umepangwa kutekelezwa kwa Mwaka 2019/20, ambapo bajeti ya Shilingi 

bilioni 6.5 zimetengwa kwa ajili ya kutekeleza ulipaji fidia, kufanya tafiti mbalimbali za 

kiuchumi ili kusaidia timu ya Serikali katika majadiliano na wawekezaji. Mradi huu 

ulipendekezwa kama ulivyo kwa Mwaka 2018/19 kwa bajeti ya Shilingi bilioni 6.5. Mradi 

huu umekuwa katika majadiliano tangu miaka 2 iliyopita na hakuna taarifa za kutosha 

kuhusu maafikiano na hatua zilizofikiwa katika majadiliano baina ya Serikali na wawekezaji. 

Tunaishauri Serikali kuzingatia muda na pia tunaitaka Serikali kutolea ufafanuzi wa bajeti 

inayopangwa kila mwaka na ufanisi wake.  

 Ujenzi wa Miundombinu ya Usambazaji wa Gesi Asilia katika Jiji la Dar es Salaam: Mradi 

huu unalenga kujenga miundombinu ya kusambaza gesi asilia katika jiji la Dar es Salaam. 

Bajeti ya Shilingi 1,100,000,000 zimetengwa kwa Mwaka 2019/20. Ingawa mradi kama 

huu uliwekwa pia katika bajeti ya Mwaka 2018/19 ambapo bajeti ya Shilingi Bilioni 2 

zilitengwa. Hadi sasa hakuna maelezo wala taarifa ambayo imetolewa kuhusu hatua za 

usambazaji wa gesi asilia katika maeneo husika.  
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 Mradi wa Kusafirisha Gesi Asilia kutoka Dar es Salaam Tanzania hadi Uganda: Mradi huu 

unahusisha ujenzi wa bomba la kusafirisha gesi asilia kwenda Nchini Uganda kutokea Dar 

es Salaam, bomba hilo litakwenda sambamba na bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki 

linalotoka Hoima Uganda hadi Chongoleani-Tanga (Tanzania). Bajeti ya Shilingi 

800,000,000 zimetengwa kwa Mwaka 2019/20. Hatahivyo, mradi huu pia ulitengewa 

Shilingi Bilioni 1.5 katika Mwaka 2018/19 kwa ajili ya Upembuzi Yakinifu. Tunashauri 

Serikali kufafanua bajeti nzima kwa ajili ya mradi huu na pia kutoa ufafanuzi wa hatua za 

utekelezaji wa bajeti zinazopangwa kila mwaka. 

 Mradi wa bomba la kusafirisha Mafuta ghafi la Africa Mashariki kutoka Uganda hadi Tanga 

Tanzania (EACOP): Mradi huu ni mwendelezo wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi kutoka 

Nchini Uganda hadi Tanzania, ambapo, bajeti ya Shilingi 7,000,000,000 zimetengwa kwa 

ajili ya kukamilisha majadiliano ya kimkataba kati ya Nchi washirika Uganda na Tanzania) 

na makampuni yaliyowekeza kwenye mradi huu (Total SA na Tullow Plc). Hata hivyo, 

katika bajeti ya Mwaka 2018/19, Shilingi bilioni 54 zilitengwa kwa ajili ya kazi na majukumu 

yanayofanana na mwaka huu. Pamoja na jitihada za Serikali katika mradi huu, ili kukuza 

Uwazi na Uwajibikaji katika utekelezaji wa mradi huu, tunafahamu majadiliano haya 

yamechukua sura mpya na hivyo basi tunaishauri Serikali iweke wazi hatua za makubaliano 

zilizofikiwa hadi sasa, na kipi kinakusudiwa kwenye majadiliano haya mapya. Pia ijulikane 

jumla ya fidia zitakazolipwa na mchango wa kila Nchi wabia katika utekelezaji wa Mradi.  

MAMBO YALIYOJITOKEZA KWA UJUMLA  

A. MWELEKEO WA KISERA 

HakiRasilimali inatoa pongezi nyingi kwa Serikali na Mamlaka zake kwa hatua mbalimbali ambazo 

zimechukuliwa katika Utungaji na utekelezaji wa Sheria na Kanuni zinazogusa Sekta ya madini, 

mafuta na gesi asilia nchini. Katika hatua tofauti, tumeshuhudia Maelekezo kadhaa yakitolewa na 

Viongozi wa Serikali yenye lengo la kurekebisha kasoro mbalimbali zilizokuwepo pia na 

kuharakisha utekelezaji wa maudhui yaliyomo katika Sheria ya Madini ya 2010 na Marekebisho 

yake ya Mwaka 2017.  
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Pia tunatambua nakupongeza hatua ya 

Serikali ya kukutana na wadau na 

machimbaji wadogo wa Madini nchini kwa 

lengo la kusikiliza kero, changamoto na 

maoni yao kuhusu uendelezaji wa Sekta ya 

Madini. Vivyo hivyo, hatua zilizochukuliwa 

hadi za kufuta Kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) 18% na Kodi ya zuio (withholding tax 

5%) kwa wachimbaji wadogo, Kufungua na 

kujenga masoko ya madini katika mikoa 

yenye uzalishaji wa madini, pia, tamko la 

Serikali la kurudisha Umiliki wa machimbo 

ya Makaa ya Mawe Kiwira Serikalini 

sambamba na kulipa malimbikizo ya Madeni 

yaTANCOAL Co. 

Hatahivyo, tunaona umuhimu wa kuzidi 

kusisitiza na kushauri Serikali kufanyia 

marekebisho kwa baadhi ya Sheria 

zinazogusa maendeleo ya Sekta ya Madini 

(TEITA Act, 2015, 2017 Natural Wealth and 

Resource; The Permanent Sovereignty Act 

2017  na vilevile, msukumo zaidi uwekwe katika uwezeshaji wa kifedha na kiufundi na pia 

usimamizi katika utekelezaji wa Sheria na Kanuni mbalimbali za Madini ili kutekeleza usimamizi 

madhubuti wa rasilimali madini kwa ajili ya kuwanufaisha wananchi na Nchi kwa ujumla.  

Kwa hiyo basi, matarajio yetu kama Asasi ni kuona maamuzi na uelekeo wa kisera katika sekta ya 

madini, mafuta na gesi asilia unalenga kujenga mifumo imara na taasisi endelevu, inayotoa wigo 

mpana wa ushiriki wa wananchi kwa ujumla, 

B. UKAGUZI WA FEDHA NA TAARIFA KWENYE SEKTA YA UZIDUAJI 

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, imebaini Changamoto kwa ofisi yake 

Kupata taarifa za kifedha na kimikataba kutoka katika mashirika na makampuni kwenye sekta ya 

madini, mafuta na gesi asilia. Changamoto hizi zimesababisha ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa hesabu za Serikali kushindwa kufanya ukaguzi wake kwa mujibu wa Sheria
10
. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana nafasi ndogo sana ya kufanya ukaguzi 

kwenye makampuni ya uziduaji, kinyume cha Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano 

wa Tanzania na kifungu cha 5 na 15 cha Sheria ya Ukaguzi wa Hesabu za Umma yam waka 2008, 

                                                           
10The CAG office has a limited scope in auditing the extractive industry companies, contrary to Article 143 of the Constitution of 
Tanzania and sections 5 and 15 of the Public Audit Act 2008, with respect to accessing information and persons. 



   

    17 
 

juu ya upatikanaji wa taarifa na watu. Vifungu hivi vya sheria vinaingiliwa na kifungu cha 26 cha 

Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 na mabadiliko yake yam waka, na kifungu cha 93 cha Sheria ya 

Mafuta ya mwaka 2017, vifungu ambavyo vinakataza taarifa a makampuni ya madini na mafuta 

kutolewa kwa mtu wa tatu isipokuwa tu kwa ridhaa ya wamiliki wa mgodi au wa leseni au haki 

ya uchimbaji. Ibara ya 18 (k) ya makubaliano ya mfano ya kubadilishana taarifa za utekelezaji (the 

model production sharing agreement of 2013 (MPSA 2013) yanaruhusu serikali kupitia kwa 

wawakilishi wake waliopewa nguvu kupata taarifa za mikataba. Ofisi ya CAG iliomba taarifa 

kutoka Wizara ya Nishati na Kampuni ya Taifa ya Mafuta (TPDC) na kuchukua takribani miezi 

miwili, mnamo mwisho wa mwezi Februari na kuchangia kushindwa kwa CAG kufanya ukaguzi 

wa rekodi za kampuni kwenye allowable and receivable costs na mapato yaliyopatikana ili kuweka 

kwenye ripoti yam waka 2016/17. 

 

Hivyo basi , ili kuweza kuchochea ongezeko la uwazi na uwajibikaji kwenye sekta, kuna haja ya 

kupitiwa upya kwa sheria ya madini,  mafuta na gesi asilia ili kumpa mamlaka ya moja kwa moja 
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Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa hesabu za Serikali kupata taarifa zitakazosaidia ukaguzi wake kwa 

maslahi mapana ya nchi
11
 
12
 

Pia, Serikali ifanye upya mapitio ya sheria hizi kumuwezesha CAG kupata taarifa za makampuni ya 

madini na mafuta ukizingatia Ushahidi tosha ulioonyeshwa kutokana na kilichotokea kati ya TPDC 

na makampuni ya uwekezaji ya China 

C. UWEZESHAJI WAZAWA (LOCAL CONTENT)  

Kwa kupitia Sheria ya Madini ya mwaka 2010 na kanuni zake, kampuni za uchimbaji madini 

Tanzania zinapaswa kuandaa na kuwasilisha mpango wa uwezeshaji wazawa katika baraza la 

uwezeshaji wananchi kiuchumi. Pamoja na masuala mengine, mpango huo utapaswa kuonesha 

namna kampuni za wananchi (wazawa) zitapata vipaumbele katika zabuni na bidhaa 

zinazopatikana nchini, upatikanaji wa ajira kwa watanzania na utoaji wa mafunzo ya kuwajengea 

uwezo zaidi waajiriwa wazawa. Hatua hii ina nia njema na yakupongezwa kwa sababu ina lenga 

kuwashirikisha wananchi kuwa sehemu ya uchumi wa madini ya nchi yao. 

Changamoto tunazoziona ni uwezo na umahiri/ushindani usioridhisha wa kampuni za wazawa 

kushiriki kikamilifu katika fursa hizo, na pia kukosekana kwa muunganiko (Link) wa mnyororo wa 

thamani baina ya kampuni za madini na sekta zingine za kiuchumi, kama kilimo, uvuvi, elimu na 

ufundi n.k, pia uelewa mdogo wa wananchi kuhusu uwepo wa fursa hizo. 

Pendekezo letu ni kwa Serikali kuweka mifumo na mikakati inayotekelezeka kwa ajili ya 

kuwaandaa wananchi na kuwajengea uwezo ili washiriki kikamilifu katika sekta ya madini kwa 

kushirikiana na wadau na taasisi mbalimbali za maendeleo zikiwemo asasi za kiraia.  

D. UWAJIBIKAJI WA MAKAMPUNI KWA JAMII (Corporate Social Responsibility) 

Katika suala la uwajibikaji wa makampuni kwa jamii, kifungu cha 102 cha Sheria ya Madini ya 

Mwaka 2010, (Kama ilivyofanyiwa marekebisho na Sheria ya Marekebisho ya Sheria Anuai Na. 7, 

2017) kinafafanua wajibu wa makampuni kujihusisha katika huduma za kijamii katika maeneo 

ambayo shughuli za uziduaji zinafanyika. Sheria pia inaelekeza kuwa, Kila mwaka kampuni hizi 

zinapaswa kuandaa Mpango wa Uwajibikaji wa Kampuni kwa Jamii (Plan for Corporate Social 

Responsibilty), ambao utapelekwa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa/ Vijiji/ Halmashauri kwa 

ajili ya majadiliano na kupitishwa ili uanze kutekelezwa katika eneo husika. 

                                                           
11 CHANZO: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu wa Serikali  
12FROM TRANSPARENCY TO IMPROVED REVENUE COLLECTION AND MANAGEMENT IN THE EXTRACTIVE SECTOR IN TANZANIA 
(HakiRasilimali working Paper, 2019) 
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Ni jambo jema na lenye nia nzuri la kuwawezesha wananchi kupata huduma za kijamii 

zinazohitajika katika maeneo yao. Ingawa, changamoto kubwa zilizopo zinahusisha baadhi ya 

makampuni kutokutekeleza majukumu yao kama inavyotakiwa kisheria, pia, uwepo wa 

migongano ya uelewa kwa baadhi ya makampuni na halmashauri, ambapo, baadhi ya makampuni 

hudhani suala la mipango ya nini kifanyike ni suala lao pekee, ilhali, baadhi ya Halmashauri 

zikiamini kuwa wao ndio wanaopaswa kupanga na kupeleka mipango yao katika kampuni husika 

ili zitoe fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mipango yao. Halikadhalika, kutokuwepo kwa kikomo 

(asilimia) cha kiwango kinachotakiwa kutumika katika shughuli za uwajibikaji wa makampuni kwa 

jamii inapunja jamii za maeneo husika kufaidika na rasilimali zao.
13
 

Hivyobasi, tunashauri na kupendekeza, kuandaliwa kwa kanuni/ Mwongozo wa ngazi ya Taifa 

utakaofafanua masuala kadhaa yakiwemo majukumu na wajibu wa wadau mbalimbali katika jamii 

yakiwemo makampuni na halmashauri husika. 

                                                           
13 Mganda V (2016): Challenges on Corporrate Social Responsibilities in the Mining sector in Tanzania; The case 
study of Bulyhanhulu and Geita Gold Mining. Business Education Journal Volume 1 issue No. 2. 
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E. UCHIMBAJI MDOGO  

Uwezeshaji wa wachimbaji wadogo ni moja kati ya maeneo muhimu na ya vipaumbele katika 

Sheria ya Madini ya mwaka 2010, (Kama ilivyofanyiwa marekebisho na Sheria ya Marekebisho ya 

Sheria Anuai Na. 7, 2017). Uchimbaji mdogo umetengeneza ajira kwa watu wengi na unaweza 

kunufaisha zaidi wananchi wengi na nchi kupata mapato yatokanayo na kodi na tozo mbalimbali 

katika rasilimali madini. Kwa mujibu wa takwimu za Wizara ya Madini, kati ya julai, 2018 hadi 

februari, 2019, leseni za uchimbaji mdogo 4,497 zilitolewa na Tume ya madini kwa wachimbaji 

wadogo.  

Hatua ya Serikali kupitia 

Wizara ya madini ya 

kuanzisha utoaji wa ruzuku 

kwa wachimbaji wadogo na 

wakati na pia kufuta kodi ya 

ongezeko la thamani na kodi 

ya zuio kwa wachimbaji 

wadogo, ni hatua za 

kupongezwa kwani 

zinalenga kuwawezesha 

wachimbaji wadogo. Hivyo 

basi, pamoja na jitihada 

zinazochukuliwa na Serikali 

za kushughulikia kero 

zinazowakabili wachimbaji 

wadogo ili kuondokana na 

kutumia zana duni katika 

uchimbaji, ukosefu wa masoko ya uhakika ya madini, maeneo madogo, migogoro, ukosefu wa 

mitaji, n.k. Itakuwa ni vyema kwa Serikali kupitia Wizara, Tume ya Madini na STAMICO, 

kuendelea kuwawezesha wachimbaji wadogo kwa kuwakopesha zana za uchimbaji, kuwapatia 

utaalamu na matumizi ya teknolojia katika uchimbaji na uchenjuaji wa madini, pia, kuwapatia 

mafunzo ya ujuzi, huduma za utafiti, teknolojia, mitaji na hasa kuanzisha benki ya madini au 

kuwadhamini ili waweze kupata mikopo yenye masharti na riba zisizoumiza.  

MAPENDEKEZO YA JUMLA KUTOKANA NA UCHAMBUZI HUU  

Kwa kuzingatia umuhimu wa Sekta ya madini, mafuta na gesi asilia nchini pia manufaa ambayo 

yanaweza kupatikana kwa ajili ya nchi na wananchi katika eneo hili tunapenda kutoa 

mapendekezo yetu katika maeneo ambayo tunaamini yatakuwa na manufaa makubwa katika 

vipaumbele vya bajeti ya mwaka 2019/2020, kama ifuatavyo;- 

1: MGAWANYO WA BAJETI YA TAIFA KWA UJUMLA:  
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Hofu yetu ni kwamba uelekezaji wa rasilimali nyingi kwenye miradi michache kunaweza 

kusababisha kudumaa kwa miradi mingine ya maendeleo utakaosababishwa na ufinyu wa 

mgawanyo wa rasilimali. 

 

Kuwepo na utaratibu unaozingatia mgawanyo wa rasilimali wenye uwiano unaofaa ili kutoa fursa 

kwa sekta zingine kushamiri. Kwa mafano, Makadirio ya bajeti ya 2019/2020 katika sekta ya 

Nishati na ujenzi yanachukua zaidi ya asilimia 50 ya bajeti yote ya nchi, hii inaweza kufaya sekta 

zingine kutopata rasilimali fedha za kutosha kwa shughuli za maendeleo. Halikadhalika, pamoja 

na kutambua umuhimu wa sekta husika, tunashauri utekelezaji wa miradi hiyo kugawanywa katika 

vipindi vya muda ili kuruhusu mgawanyo wa wastani kuelekezwa katika miradi hiyo. 

2: UTUNZAJI WA MAZINGIRA: 

Tunashauri kuwa Wizara ya Nishati na Serikali kutekeleza mpango kabambe wa TPDC (NGUMP 

2016) ili kuwezesha miundombinu ya gesi asilia kujengwa ili kuharakisha matumizi ya gesi asilia 

katika kaya na pia kupunguza mahitaji na matumizi ya Mkaa na Kuni hasa kwa mikoa mikubwa 

ambapo mahitaji huongezeka kila siku kwa ajili ya shughuli za kiuchumi.   
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Kwa kutambua kuwa kuna baadhi ya migodi inatarajia kufungwa, mathalani, Bulyanhulu, n. k. 

Tunaishauri Serikali kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya tathmini ya athari za kimazingira katika 

meneo ya miradi mikubwa na taarifa za athari hizo ziwekwe bayana ili kuelimisha wananchi hasa 

wanaoishi kando kando ya miradi hiyo kuchukua tahadhari za kiafya na maisha yao. 

Vivyo hivyo taasisi zingine kama Asasi za Kiraia (AZAKI) na Taasisi za kitaaluma pia wafanye tafiti 

sambamba zenye lengo la kubaini athari za kimazingira ili kuchangia katika juhudi za Serikali katika 

utunzaji wa Mazingira. 

Kwa kuzingatia Mwenendo wa mabadiliko ya tabianchi (trends of climate change), na jitihada za 

Serikali kufufua na kuwekeza katika eneo la madini ya makaa ya Mawe, tunaishauri Serikali kupitia 

upya Sheria za usimamizi wa mazingira ili kuepusha madhara / athari hasi zitokanazo na mabadiliko 

ya tabianchi. 

3: MRADI WA KUSAMBAZA NA KUUZA GESI 

Tunashauri kwamba kwa maeneo ambayo gesi ilishaanza kuvunwa ambako ni Mnazi Bay na 

Songosongo, Serikali iwe na mkakati kabambe wa kuuza gesi kwa ajili ya matumizi mbalimbali, 
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takwimu
14
 zinaonesha kuwa gesi inayotumika kwa mwaka mzima ni kati ya asilimia 4.18 na 6 tu 

ya uwezo wa bomba. Hii ni hasara kwa taifa ikizingatiwa kuwa bomba la gesi limejengwa kwa 

mkopo na tayari mkopo na riba umeanza kulipwa.   

Pia, Serikali itoe kipaumbele katika uwekezaji wa vitalu vya kimkakati vya gesi asilia vilivyopo chini 

ya mamlaka ya TPDC kwa kuharakisha mazungumzo na wawekezaji ili kufikia muafaka wa kupata 

uwekezaji wenye manufaa na pia kujali muda kwa kutumia fursa ipasavyo. Kuendelea kuchelewa 

kuwekeza kunaweza kutoa fursa kwa nchi zingine zenye gesi kama Msumbiji kukosesha taifa faida 

nono.  

TPDC iweke juhudi za kutosha katika utafutaji wa masoko ya uhakika kwa ajili ya usambazaji wa 

Gesi Asilia. Katika bajeti ya mwaka 2018/19 takribani viwanda 10 vilikuwa vimeunganishwa au 

vilikuwepo katika majadiliano. Pia kwa mwaka huo kulikuwa na Matarajio ya kuunganisha 

kaya/nyumba Zaidi ya 2000 katika miundombinu ya gesi asilia.  Kwa vyovyote vile, shabaha hizo 

bado haziridhishi ukizingatia wingi wa viwanda vilivyopo Nchini na idadi ya kaya zilizopo. 

Tunashauri Serikali iwekeze na kuiwezesha TPDC kufikia malengo zaidi. 

4: MPANGO WA TAIFA WA UWAJIBIKAJI WA MAKAMPUNI NA UWEZESHAJI WAZAWA 

Ili nchi iweze kunufaika na rasilimali zake, tunaishauri Serikali kundaa mpango kabambe utakao 

toa mwongozo kuhusu uwajibikaji wa makampuni kwa jamii na Uwezeshwaji wazawa. Tunaamini 

kuwa kama Mpango huu utafikiwa, utaweza kutoa viwango elekezeki vitakavyoweza kuunganisha 

sekta zote na faida jumuishi kwa Taifa. 

5: MUUNDO WA WIZARA YA MADINI 

Kuna haja ya kupitia upya muundo wa Wizara ya Madini na kufanya marekebisho katika idara au 

taasisi ambazo zinaonekana kuwa na majukumu yanayofanana. Kwa minajili hii, kuanzishwa kwa 

Tume ya Madini kwa mujibu wa marekebisho ya Sheria ya Madini 2010, inapokonya mamlaka na 

kazi ambazo idara ya madini chini ya kamishna wa madini alikuwa nazo. Kuendelea kuwa na idara 

na taasisi ambazo zinafanya kazi zinazofanana siyo tu kwamba zinatoa taarifa ya utendaji 

unaofanana ila pia ni kuingia gharama zisizo na tija. 

6; MATAMKO YA KISIASA NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

Kwa kuzingatia utawala wa Sheria, taratibu na kanuni za nchi, matumizi yote ya Bajeti ya Serikali 

yanapaswa kupitishwa na Bunge kwa niaba ya Wananchi
15
. Kupitia vyombo mbali mbali vya 

Habari, mawasilisho Bungeni, kumekuwa na matamko mbalimbali ya kisiasa yenye athari kwenye 

Utekelezaji wa Bajeti kama zinavyopitishwa na Bunge. Kwa mantinki hiyo ni kwamba Bajeti elekezi 

zimekuwa hazifikii lengo husika. Ili kuwepo na bajeti inayozingatia ukomo na uhalisia endelevu, 

tunashauri kuwa matamko ya kisiasa yanayoongeza gharama na bajeti ambazo hazikuwepo awali 

kudhibitiwa ili rasilimali fedha zitumike kwa vipaumbele vinayotakiwa na siyo vinginevyo. 

                                                           
14 CHANZO: Taarifa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali ya mwaka (2017/18)-Mashirika ya Umma 
15 CHANZO: Katiba Ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ibara ya 136 (1a & b)) 
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Hivyo basi wanasiasa, watendaji wa Serikali hawana budi kuzingatia Sheria, taratibu na kanuni za 

nchi katika usimamizi na Utekelezaji wa Bajeti. 

Ukinzani wa uhalisia wa Bajeti na matamko ya kisiasa siyo tu husababisha hasara, lakini pia 

huondoa imani ya wananchi kwa viongozi wao na Serikali kwa Ujumla.
16
 

 

Tamko Hili limeandaliwa na kutolewa na HakiRasilimali 

Kwa maelezo Zaidi, wasiliana nasi kupitia 

info@hakirasilimali.or.tz 

Simu: +255 (0) 745 655 6555 

www.hakirasilimali.or.tz 

                                                           
16 CHANZO: Katiba ya Jamuhuri Ya Muungano wa Tanzania (1977 ) Ibara ya 8 (a)(b)(c) 

mailto:info@hakirasilimali.or.tz
http://www.hakirasilimali.or.tz/
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ANNEX 1: MATRIX OF ISSUES TO FURTHER SCRUTINY, RESEARCH AND ANALYSIS (Working document) 

Issue CHANGAMOTO / CHALLENGE Solution 

Ufinyu wa Bajeti 1) Fedha za maendeleo hazitoki au zikitoka zinakua 

kidogo sana na zinachelewa kutoka. 

1) Kubadilisha vipaumbele 

2) Kuboresha ukusanyaji wa 

mapato mfano, Wizara ya 

Nishati haionyeshi taarifa ya 

ukusanyaji wa maduhuli kwa 

2018/19. 

Ukosefu wa fedha za 

maendeleo 

 

Mfano:  

Hadi kufikia februari, 2019, inaonekana hakukua na fedha 

yoyote iliyotolewa kwa ajili ya maendeleo kwenda TEITI. 

Ukosefu huu wa fedha unaleta changamoto katika kukuza 

uwazi na uwajibikaji. 

 

1: Serikali waweke kipaumbele 

kuitengea TEITI Fedha za kutosha ili 

kukuza uwazi na uwajibikaji kwenye 

sekta ya madini mafuta na gesi. 

TEITI (Mpango wa kukuza 

Uwazi na Uwajibikaji 

Nchini)  

 

1) Taarifa ya 9 na 10 ya 

TEITI 

2) Rejista ya Wamiliki 

halali (Beneficial 

Ownership) sio 

shareholders kama 

serikali inavyowaita 

5) Taarifa kuu ya TEITI ya utekelezaji kwa mwaka 2016/17 na 

2017/18 hazijatolewa hadi leo, ingawa, kuna maelezo ya 

kuanza kwa utaratibu wa kumtafuta mtaalamu mshauri wa 

kuandaa taarifa husika. Ingekuwa vyema kwa TEITI kutoa 

mrejesho wa hatua zilizofanyika katika kutekeleza jukumu 

la utolewaji wa taarifa tajwa. 

6) Kuanzishwa kwa rejista ya taarifa kwa Umma kuhusu 

wamiliki halali katika kampuni za madini, mafuta na gesi 

asilia ni moja kati ya shughuli iliyopaswa kutekelezwa, ila 

hakuna maelezo yoyote katika taarifa kuhusu hatua za 

utekelezaji wa uanzishwaji wa rejista hiyo kama 

ilivyosisitizwa na aliyekuwa Waziri wa Madini, Mh. Angella 

Kairuki tarehe 25/10/2018, jijini Dodoma wakati akizindua 

1) Serikali ifanye marekebisho ya 

Sheria ya Uwazi na Uwajibikaji 

katika rasilimali za madini, 

mafuta na gesi asilia ya Mwaka 

2015 ili kuiwezesha TEITI kuwa 

Taasisi iliyo huru na yenye 

muundo na mfumo mpana 

unaoiwezesha kuwa na mamlaka 

katika kukusanya rasilimali fedha 

na kutekeleza majukumu yake 

kikamilifu na kwa wakati. 

2) Kupitia Maagizo ya Mh. Waziri 

Mkuu na aliekua Wazir wa 
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3) Uwazi kwenye matumizi 

ya mapato ya 

Halmashauri 

4) Mratibu wa TEITI 

kutoajiriwa hadi leo 

5) SPECIAL AUDIT kuhusu 

discrepancy ya shilling 

30.5 billion 

iliyogunduliwa kwenye 

report ya 8 ya TEITI  

kamati ya tatu ya TEITI. Rejista ina umuhimu mkubwa 

katika kuboresha uwazi katika sekta hii na pia itasaidia 

kuzuia upotevu wa rasilimali na mapato yatokanayo na 

rasilimali madini, mafuta na gesi asilia. TEITI haina budi 

kutoa mrejesho kwa Umma kuhusu hatua iliiyofikiwa ya 

uanzishwaji wa rejista. 

7) Taarifa ya TEITI imeonesha miongoni mwa mafanikio kwa 

mwaka 2018/19 ilikuwa ni kuongezeka kwa uwazi wa 

matumizi ya mapato ya halmashauri yanayotokana na 

TOZO kutoka kampuni za uchimbaji madini, mafuta na gesi 

asilia. Ingawa hakuna maelezo ya kutosha kuonesha ni 

halmashauri zipi na iwapo ongezeko hilo ni kwa kiasi gani 

ukilinganisha na mwaka wa fedha uliopita.  

8) Ni Zaidi ya mwaka sasa toka watu wafanyiwe usaili kwenye 

nafasi ya MRATIBU WA TEITI cha kushangaza hadi leo hii, 

Mratibu huyo hayaajiriwa. 

9) Inavyofahamika ni kwamba CAG tayari alishaanza 

kuchambua report inayohusu SH. 30.5 Bilioni iliyojitokeza 

kwenye report ya 8 ya teiti, Changamoto kubwa 

inayomkabili ni kwa baadhi ya makampuni kama North 

Mara kutowashilisha taarifa zao kwa CAG. Na tunatambua 

report hiyo ya special audit inatakiwa iwe imeshafika 

bungeni kabla ya waziri hajasoma bajeti ya wizara yake. 

Madini Angella Kairuki, serikali 

itoe taarifa ya maendeleo ya 

mchakato wa kuanzishwa kwa 

Rejista. 

3) Serikali kupitia wizara kutoa 

taarifa zenye maelezo ya kutosha 

ili kusaidia watumiaji wa taarifa 

kuelewa kwa kina ni 

Halmashauri gani ambazo 

zinatajwa hapo juu ili iwe funzo 

kwenye halmashauri zingine 

ambazo hazifikia lengo. 

4) Serikali itoe taarifa ni lini 

Mchakato wa kuamuajiri 

mratatibu wa TEITI utakamilika.  

5) Serikali kupitia Wizara na TEITI 

ichukue hatua kuhakikisha taarifa 

zinazohitajika na CAG zinafika 

kwa wakati. Na ni kwa Nini 

North Mara hadi leo 

hawajapeleka taarifa zao? 

Taarifa ya CAG juu ya baki 

ya fedha iliyotolewa na 

World Bank kwa ajili 

kutolewa ruzuku kwa 

Hakuna taarifa kutoka wizarani juu ya fedha hizo. Hili 

linaibua maswali mengi kama fedha ziliwafikia wachimbaji 

wadogo, na fedha hizo zilikuwa ni kiasi gani. Lakini pia swali 

lingine ni kuwa kama zilitolewa ni wachimbaji gani walipata. 

Wizara itoe taarifa sahihi na kwa 

wakati juu ya fedha hizo. 
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wachimbaji wadogo 

wadogo.  

TUME YA MADINI   

Makusanyo ya maduhuli 1: Wizara ya Madini kureport kukusanya maduhuri sawasawa 

na makusanyo yanayoripotiwa kukusanywa na Tume. 

Swali ni je ni kipi kimekusanywa na Wizara ya Madini au 

Tume ya Madini. 

2: Vivyo hivyo wizara ya Nishati kwenye report zao 

haionyeshi kiasi cha maduhuli kilichokusanywa kwa mwaka 

wa fedha 2018/19 lakini bado inaomba fedha kwa ongezeko 

la aslimia 55%.  

Wizara ya Nishati itoe taarifa xa 

utekelezaji wa Bajeti na makusanyo 

ya maduhuli kwa mwaka wa fedha 

2018/19. 

Muundo wa idara na taasisi 

nyingine 

1. Tume haifahamiki vizuri kwa wadau na kupelekea kuleta 

mkanganyiko hasa kwa wachimbaji wadogo. 

2. Kuna uwezekano kukawa na mgongano wa kimamlaka 

kati ya Tume ya madini na Idara ya Madini iliyo chini ya 

wizara. 

3. Kumekuwa na uelewa tofauti ndani ya wizara juu ya 

majukumu ya Tume ya Madini na Idara ya madini 

 

1) Majukumu na wajibu wa Tume 

ya Madini na Idara ya Madini 

yaainishwe washi  

2) Kuna haja ya kuwa na 

mabadiliko ya Sheria na muundo 

wa ndani juu ya majukumu ya 

Tume ya Madini na Idara ya 

Madini  
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STAMICO STAMICO ni shirika la madini la Taifa ambalo linamilikiwa na 

serikali kupitia Msajili wa Hazina kwa hisa za asilimia 100% . 

Wakati huo huo STAMICO ina kampuni tanzu ya 

STAMIGOLD ambapo STAMICO inamiliki hisa kwa asilimia 

99% na Serikali kupitia kwa Msajiri wa Hazina inamiliki hisa 

kwa asilimia 1%.  

1) Kwa mujibu wa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Serikali yam waka 2017/18 STAMIGOLD imekuwa 

ikijiendesha kwa hasara na kushuhudia uzalishaji wa 

dhahabu kushuka kwa 58% kwa kipindi cha mwaka 2015 

-2018 

2) Mgodi wa STAMIGOLD umekosa huduma ya umeme wa 

TANESCO kwa muda wa miezi kadhaa na kupelekea 

kutumia umeme wa jeneretor  ambao unaigharimu kiasi 

cha shilingi million 900 mpaka billion 1 kwa mwezi 

kuendesha shughuli zake. Hali Hii inachangia STAMIGOLD 

kuendelea kufanya uzalishaji usio na faida.  

3) STAMICO ilipewa kandarasi ya kokoto kwenye mradi wa 

SGR baada ya wabunge kupendekeza hivyo ili kuachana 

na mpango uliokuwa unatumika ambapo kokoto zilikuwa 

zinaingizwa nchini kutoka Uturuki. Hata hivyo STAMICO 

ilikosa fedha ya kufanya kazi hiyo, kiasi ambacho 

kinakadiriwa kuwa dola za kimarekani 400,000. 

1) Serikali kupitia Msajili wa Hazina 

iangalie uwezekano wa kuwa na 

mpango wa kufanya uwekezaji 

wa mtaji  kwa STAMICO iliiweze 

kujiendesha kwa faida na kuweza 

kuziinua kampuni Tanzu zak. 

STAMICO NA HALI YA 

WAFANYAKAZI 

STAMICO na makampuni yake tanzu yamekuwa yanategeme 

a ruzuku toka seriaklini kwa ajili ya kujiendesha. Hali hii 

imepelekea makampuni hayo kujiendesha kwa hasara kubwa 

Serikali iachane na mpango wa 

kuboresha STAMICO na badala yake 

Serikali ilenge kuboresha makampuni 
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na kupelekea wabunge kushauri STAMICO kuvunjwa au 

isiruhusiwe kusimamia makampuni yake tanzu ili kuokoa hasara 

kwa Taifa.  

Mfano mdogo ni STAMIGOLD BIHARAMULO MINING LTD. 

Hii ni Kampuni inayomilikiwa na STAMICO. Hadi Mwezi 

February 2019 ilikuwa imeajiri wafanyakazi 350 na wengine 

wapatao 230 walikuwa wameajiriwa na kampuni ya kandarasi 

iitwayo JUNIOR CONSTRUCTION. Kutokana na mwenendo 

mbaya wa uzalishaji mgodini, wahanga wakubwa wa matatizo 

ya uzalishaji ni wafanyakazi. Wafanyakazi wanalalamika 

kulishwa chakula cha aina moja yaani wali na maharage kila 

siku. Mishahara haitoki kwa wakati, wanapewa mikataba ya 

mwezi mmoja hadi miezi mitatu ambapo ni kinyume cha sheria 

ya Ajira na Mahusiano kazini Na.6/2004.  

Kutokana na kusuasua kwa ulipaji wa mishahara, pia michango 

ya pensheni haipelekwi kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii. 

Hadi kufikia Mwezi February 2019, licha ya wafanyakazi 

kukatwa 10% kwa ajili ya kuchangia mifuko ya hifadhi ya jamii, 

Mwajiri alikuwa amelimbikiza michango ya miezi 22. 

Wafanyakazi walioachishwa kazi wanapata shida sana 

wanapokwenda kufuatilia mafao yao kwani huambiwa kuwa 

mwajiri wao hajapeleka michango hivyo hawawezi kufungua 

madai.  

Mapema mwezi Machi, wafanyakazi sita hawakuongezewa 

mkataba, walipouliza michango yao wakaambiwa haijaenda 

tanzu ya STAMICO ili makampuni 

hayo yenyewe yaweze kuwa na 

uwezo wa kujiendesha badala ya 

kutegemea ruzuku kutoka serikali.  
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kwa miaka miwili na nusu, wakakataa kuondoka mgodini, 

waliondolewa na polisi na kuwekwa ndani siku mbili na 

baadae walitolewa kwa dhamana. Hali ni mbaya sana. 

 

Sera ya Mahusiano ya 

Kimataifa iliyojikita katika 

diplomasia ya kiuchumi 

Sera ya mahusiano ya nje ya Tanzania imejikita katika 

diplomasia ya kiuchumi. Hali ya uwekezaji katika sekta ya 

uziduaji ambayo ndio inaleta uwekezaji wa moja kwa moja 

wan je (FDI) haiakisi sera hii ya mahusiano ya nje. Kuna haja 

ya kujua ni FDI ngapi zimefanyika na ngapi zimesimamisha 

uwekezaji wao katika kipindi cha mwaka 2015-2019 kutokana 

na mabadiliko ya sharia zetu yaliyofanywa mwaka 2017. 

Mfano mzuri ni sharia ilivyoweka ni kwa namna gani 

wawekezaji wanaweza kufikia usuluhishi wa taasisi za 

kimataifa za usuluhishi.   

 

Serikali ipitie upya sheria hasa 

kipengele kinachomkataza 

mwekezaji kufikia taasisi za kimataifa 

za usuluhishi. 

Majadiliano yasioisha 

kwenye miradi ya gesi na 

mafuta 

Kwa taarifa tulizonazo, kampuni ya Equinor hadi sasa 

imegundua gesi yenye ujazo wa takribani 20TCF. Wamekuwa 

tayari kujenga LNGP tangu mwaka 2014, lakini majadiliano 

baina yake na serikali hayajafika mwisho. Katika harakati za 

kujihakikishia usalama wa kibiashara, pamoja na mambo 

mengine, tumeshuhudia wakibadili jina kutoka STATOIL na 

kuwa EQUINOR, haya hayawezi kuwa mabadiliko ya bahati 

mbaya bali ya kimkakati. Lakini tumeshuhudia pia kwamba, 

mwaka huo huo, kampuni hii imefanya “bid” kupewa mradi 

wa umeme wa nguvu za Jua huko Singida. Kutokana na uzoefu 

wao katika masuala haya ya nishati kuna uwezekano mkubwa 

sana wa kupata tenda ya kujenga mradi wa nguvu za jua. Hii 

1) Serikali iweke wazi sababu za 

ucheleweshaji wa utekelezaji wa 

mradi wa gesi 
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inaweza kupelekea Equinor kujikita zaidi kwenye uwekezaji wa 

umeme wa nguvu za jua na kuachana na mradi wa gesi.  

Vipaumbele vya Taifa 1. Kuna haja ya kufahamu kama Wizara ya Nishati ina 

mkakati ulio wazi wa utekelezaji wa miradi mbalimbali 

kulingana na vipaumbele vya kitaifa. 

2. Kuna utekelezaji wa miradi mikubwa ya nishati 

unaofanyika kwa sasa nchini, ikiwa ni miradi ya gesi 

pamoja na mradi wa bonde la mto Rufiji. Je wizara ya 

Nishati ina uwezo kiasi gani wa kusimamia miradi hii 

mikubwa? 

3. Serikali inatumia fedha za kibiashara (commercial funds) 

kutoka mabenki ya ndani kama CRDB kutekelenza 

miradi yake kama Mradi wa Bonde la Mto Rufiji. 

1) Wizara ya Nishati iandae 

Mapango Mkakati wa 

utekelezaji wa miradi ya nishati 

2) Wizara ya Nishati ianishe 

bayana vipaumbele vya taifa 

katika utekelezaji wa miradi ya 

nishati nchini 

 

 

EACOP 1. Nani anaproduce umeme kuipatia TANESCO kwa 

ajili ya kusambaza ya umeme kwenye bomba la 

Mafuta? 

2. Serikali pia inaomba ongezeko la profit kutoka 

bomba la mafuta kuzidi hata profit wanayotakiwa 

Kupata wazalishaji mafuta yanakotokea? 

3. Hadi leo Host Government Agreement inasuasua 

4. Uzoefu wa compensation kwenye migodi ya madini 

imekua ni Changamoto, je itakuaje tofauti kwenye 

Miradi ya bomba? 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali (CAG) 

kutokuwa na nguvu za 

kukagua hesabu za 

makampuni ya uziduaji 

1. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

ana nafasi ndogo sana ya kufanya ukaguzi kwenye 

makampuni ya uziduaji, kinyume cha Ibara ya 143 

ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania 

na kifungu cha 5 na 15 cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Hesabu za Umma yam waka 2008, juu ya 

upatikanaji wa taarifa na watu. Vifungu hivi vya 

sheria vinaingiliwa na kifungu cha 26 cha Sheria ya 

Madini ya Mwaka 2010 na mabadiliko yake yam 

waka, na kifungu cha 93 cha Sheria ya Mafuta ya 

mwaka 2017, vifungu ambavyo vinakataza taarifa a 

makampuni ya madini na mafuta kutolewa kwa mtu 

wa tatu isipokuwa tu kwa ridhaa ya wamiliki wa 

mgodi au wa leseni au haki ya uchimbaji. Ibara ya 18 

(k) ya makubaliano ya mfano ya kubadilishana 

taarifa za utekelezaji (the model production sharing 

agreement of 2013 (MPSA 2013) yanaruhusu serikali 

kupitia kwa wawakilishi wake waliopewa nguvu 

kupata taarifa za mikataba. Ofisi ya CAG iliomba 

taarifa kutoka Wizara ya Nishati na Kampuni ya 

Taifa ya Mafuta (TPDC) na kuchukua takribani miezi 

miwili, mnamo mwisho wa mwezi Februari na 

kuchangia kushindwa kwa CAG kufanya ukaguzi wa 

rekodi za kampuni kwenye allowable and receivable 

costs na mapato yaliyopatikana ili kuweka kwenye 

ripoti yam waka 2016/17. 

Serikali ifanye upya mapitio ya sheria hizi 

kumuwezesha CAG kupata taarifa za 

makampuni ya madini na mafuta 

ukizingatia Ushahidi tosha ulioonyeshwa 

kutokana na kilichotokea kati ya TPDC na 

makampuni ya uwekezaji ya China.  
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2. Kwa nini sheria hizi mbili zinamuona CAG kama mtu 

wa tatu (third party) wakati ofisi ya CAG ni ofisi ya 

umma. Lengo/nia hasa ya sheria hizi ilikuwa nini 

kufanya hivyo?  

Uwezeshaji wazawa (Local 

Content) 

Kuna haja ya kuwa na Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

Wazawa ili kutoa mwongozo wa kufuatwa na kuwa 

sera mtambuka kwa sekta zote katika mnyororo wa 

thamani. 

Serikali itunge Sera ya Taifa ya Uwezeshaji 

wa Wazawa. 

Uwajibikaji wa makampuni 

kwa jamii (corporate social 

responsibility) 

a. Kukosekana kwa ushirikishwaji wa wawakikishi wa 
wananchi katika kupanga mipango ya maendeleo 
yanayotegea michango hii ya CSR. Wakuu wa Mikoa 
wanaonekana kufanya maamuzi badala ya vikao 
rasmi vilivyowekwa kisheria.  

b. Jambo la pili ni mning’inio (hangover) ya utaratibu 
wa zamani, ambapo makampuni yalizoea kufanya 
kazi na host communities moja kwa moja. 
Kwasababu maamuzi mengi yanapofanyika 
hayawashirikishi wanufaika (wananchi) wanajikuta 
wakilalamika wakiamini kuwa kampuni 
inawadhulumu. 

Maamuzi ya matumizi ya pesa hizi yaamuliwe 
na vikao rasmi bila kuingiliwa na wanasiasa. 
Lakini pia elimu juu ya mabadiliko ya sheria 
na uratibu wa CSR Itolewe kwa wanufaika. 

Mazingira  Kwa mujibu wa taarifa mgodi wa Buzwagi unakaribia 

kufungwa. Je kuna fedha kiasi gani zilizotengwa kama 

rehabilitation fund kwa ajili ya kurudisha mazingira 

katika hali yake ya awali na lini fedha hizo zitatumwa 

katika halmashauri husika. Hili pia linakwenda kwa 

mgodi wa Bulyanhulu ambao umefungwa kwa muda 

wakati majadiliano yakiwa yanaendelea.   

Taarifa za fedha za rehabilitation fund 

kwa mgodi wa Buzwagi na Bulyanhulu 

ziwekwe bayana kuzisaidia halmashauri 

husika zianze kutengeneza mikakati ya 

utekelezaji wake.  

Mwenendo wa kisheria 

kwenye sector 

(i) Article 22 (a) of the MPSA 2013 requires ownership 

of all fixed assets that were owned by the Contractor 

The government to use Section 4 of the 

Natural Wealth and Resources 
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in petroleum operations to be transferred to the 

government (TPDC) at the expiration or termination 

of the agreement or when full costs of acquiring the 

assets have been recovered by the Contractor out of 

cost oil/gas. This also applies when more than 50% 

of the cost of a physical asset has been recovered and 

where TPDC has paid unrecovered portion of the 

asset. In this case, TPDC can elect to have the asset 

title transferred. The CAG report noted that MDAs do 

not provide for transfer of the mining assets. For 

example, Harvest Tanzania Ltd, on 3
rd
 March 2018 

issued a notice to conduct public auction to liquidate 

Acacia mining assets, inventory and plant at Buzwagi 

and in November 2013, STAMICO acquired 

Tulawaka Gold Mine and exploration licenses from 

Barrick Gold at a price of USD 4.5 million. These two 

deals were contrary to the MPSA 2013. 

 

Contracts (Review and Renegotiation 

of Unconscionable Terms) Act of 2017 

to amend all MDAs to implement the 

MPSA 2013 requirements, and to form 

special task committee to investigate all 

transactions that contradict the MPSA 

2013.  

 

TPDC na  

1. Utoaji wa fedha za 

maendeleo na leseni za 

kutafuta mafuta 

2. Acquiring of the 3D 

seismic data for deep sea 

blocks 4/1B and 4/1C 

1. Katika sekta ya mafuta na gesi asilia kitalu cha 4/1B 

na 4/1C vitengwa kwa ajili TPDC mnamo mwezi 

Mei 2016, ambapo ilipeleka mapendekezo ya 

mpango kazi na makadirio ya chini ya utafutaji 

mafuta kwa kipindi cha miaka 4, kwa kiasi cha 

chini cha dola za kimarekani milioni 50 kwa kila 

kitalu kwa kila kipindi cha miaka miwili (na 

kufanya jumla ya dola za kimarekani milioni 200). 

Kwa mujibu wa CAG hakuna leseni ya utafutaji 

TPDC na Wizara kuandaa na kutia saini 

makubaliano ya hiyari (MOU) ambayo 

yataongoza shuhjuli za utafutaji mafuta, 

utoaji wa wakati wa leseni za utafutaji 

mafuta na kuweka mikakati ya 

upatikanajifedha kwa ajili ya mradi.  
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mafuta imetolewa kwa TPDC kwa ajili ya kufanya 

shughuli hiyo. Lakini pia HAKUNA pesa 

zilizotolewa kwa ajili ya utekelezaji. Hii 

inachlewesha Serikali kupata faida ya upatikanaji 

wa mafuta na kuvutia wawekezaji.    

2. TPDC haijapata data za ki-seismic za 3D kwa ajili 

ya kina kirefu baharini kwa vitalu 4/1B na 4/1C ili 

kuwavutia wadau kwa ajili ya utafutaji mafuta, 

kwa sababu ya mabadiliko ya kiteknolojia 

ambayo yanataka kuborehsa seismic data za 2D. 

katika fedha kiasi cha shilingi bilioni 4.5 

zilizotengwa kwa ajili ya zoezi hilo, ni shilingi 

milioni 24.8 tu ndizo zilizotolewa na serikali 

(sawa na aslimia 0.6%). Kupata data za ki seismic 

za 3D ni muhimu kwa ajili ya kuwezesha utafutaji 

mafuta na kuvutia wadau wa utafutaji mafuta. 

Mchakato wa tenda kwa 

sekta ya uziduaji na upotevu 

wa shilingi mikioni 443 

 

Mchakato wa tenda wa mwezi Oktoba mwaka 2013 kwa 

ajili ya utafutaji mafuta na gesi kwenye kina kirefu na 

vitalu vya extraction na kimoja cha Kaskazini mwa Ziwa 

Tanganyika, wakati wa mzunguko wa nne wa utoaji wa 

leseni za mwambao, na kwa mujibu wa makubaliano ya 

mfano ya kubadilishana taarifa za utekelezaji ya mwaka 

2013 (MPSA 2013) ulihusisha zabuni kutoka kwa 

makampuni mawili ya China National Offshore Oil 

Corporation na Ras Al Khaimah Gas LLC, ambazzo haz 

ikufanikiwa. CAG aliona kwamba wawekezaji hawakuwa 

wanaamini masharti ya MPSA ya mwaka 2013,  ambapo 

TPDC iishauri Serikali kupitia upya masharti 

yaliyo chini ya MPSA ya mwaka 2013 na 

kutoa upya tangazo la zabuni.  
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Serikali ilipoteza shilingi milioni 443 kwa mchakato wa 

zabuni ambao haukufanikiwa. Zaidi ya hayo, hakuna 

tangazo lingine la zabuni. 

 

Hisa za TPDC  Kifungu cha 44(5) cha Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015 

inaitaka TPDC kushikilia kwa kiasi cha chini hisa za ushiriki 

kwa asilimia 25 ya haki zilizotolewa za mafuta. Hata 

hivyo, TPDC inashikilia ASILIMIA 20% tu chini ya Mnazi 

Bay na ASILIMIA 0% chini ya Songosongo na viwanja vya 

gesi vya Kiliwani Kaskazini. 

Serikali itumie Kifungu cha 4(1) cha Sheria 

ya Natural Wealth and Resources Contracts 

(Review and Renegotiation of 

Unconscionable Terms) Act 2017 kuchukua 

na kushikilia kiasi cha chini cha hisa za 

ushiriki kwa leseni zote za maendeleo.  

Mkopo wa huduma (Service 

Loan) uliotolewa na EXIM 

BANK na TPDC  

TPDC na TANESCO ziliingia kwenye makubaliano ya 

mauzo ya gesi (GSA) mnamo mwezi Septemba mwaka 

2015 ambapo TANESCO ingekuwa inanunua gesi asilia 

kutoka TPDC kwa ajili ya uzalishaji wa umeme (kwa 

mitambo ya umeme ya Kinyerezi, Ubungo II and 

Symbion). Kwa kiasi chote cha invoice cha kiasi cha 

shilingi billion 567.5 (kati ya Septemba 2015 na Desemba 

2017), TANESCO ililipa kiasi cha shilingi bilioni 318.9 tu 

(asilimia 56%), na kubakiza shilingi bilioni 248.6 

hazijalipwa, na kudhoofisha uwezo wa TPDC wa kulipa 

mkopo uliotolewa na EXIM Banka ya China kutengeneza 

bomba la gesi la Mtwara-Dar es Salaam, na kuhatarisha 

kuhamishia haki za TPDC chini ya GSA kwenda EXIM 

Bank ya China. 

 

 

 


