
NYERERE AENZIWE KWA VITENDO, RASILIMALI ZINUFAISHE 

WATANZANIA. 

Na Marco Maduhu (ESKi Tanzania Alumni) 

anzania ni miongoni 

mwa nchi zilizojariwa 

utajiri wa Rasilimali 

Madini, Gesi asilia na Mafuta. 

Utajiri huu ni kinyume na 

maisha halisi ya wananchi 

wake.  

Rais wa kwanza wa Jamuhuri 

wa Muungano wa Tanzania - 

Hayati Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere, aliweka 

Dira ya Rasilimali kuwa 

madini yanufaishe watanzania 

kwanza kupitia Azimio la 

Arusha. Hivyo, rasilimali zote zilizokuwa zinamilikiwa na watu binafsi hususani wageni 

zilirudishwa chini ya umiliki wa umma wa watanzania, na serikali ikiwa muangalizi mkuu.  

Kutokana na changamoto za ujuzi, kukua kwa technolojia pamoja na changamoto za 

kimitaji mwaka 1997, Serikali ilitunga Sheria ya Madini kukaribisha wawekezaji wakubwa 

kutoka nje ya nchi kuja kuwekeza hapa nchini. 

Hisia za watanzania waliowengi hususani wanaoishi karibu na maeneo ya uchimbaji ni 

baada ya kukaribisha wawekezaji miaka ya 1990, rasilimali zetu hususani Madini, mafuta 

na gesi asilia hazinufaisha tena watanzania zaidi ya kunufaisha nchi/makampuni 

yaliyowekeza hapa nchini.  

Mwaka 2010 Serikali ilifanya tena marekebisho ya sheria ya madini na kuweka masharti 

kwa wawekezaji, kuwa ajira, utoaji wa huduma mbalimbali ndani ya migodi wapewe 

kipaumbele wazawa (Local Content), pamoja na kuwajibika kwenye Jamii kwa 

kushirikiana na Jamii kuhusika kujandaa kwa pamoja mipango na kujenga miundombinu 

ya maendeleo kwenye vijiji/maeneo yanayozunguka migodi (Corporate Social 

Responsibility). 

Mwaka 2015, Rais wa awamu ya Tano – Dr. Jonh Pombe Magufuli akifuata nyayo za 

Mwalimu Nyerere, alizuia Makinikia kutoka nje ya nchi, pamoja na kuibana Migodi 

hususani kwenye maswala na taratibu wa usafirishaji makinikia nje ya nchi, maamuzi hayo 

yalipelekea kutungwa kwa sheria mbili za utajiri wa rasilimali na maliasili ya nchi juu ya 

mamlaka ya kudumu ya Tanzania kwenye rasilimali zake (The Natural Wealth and 

Resources (Permanent Sovereignty) Act of 2017) na Sheria ya upitiaji upya na majadiliano 

T 



ya mikataba (The Natural Wealth and Resource (review and negotiations of 

unconscionable terms) of 2017) kwa vitendo. 

“Tanzania itaweza kunufaika na Rasilimali zake, endapo utekelezaji wa sera na sheria 

utazingatia maslahi mapana ya Taifa, na siyo kujali fedha tu (deals for Capital) na kuingia 

kwenye mikataba mibovu kila siku kwa sababu ya kuongeza mapato.” Akitolea mfano wa 

“Nchi kama Marekani ikipata Rasilimali ya Gesi au Mafuta kama ilivyopatikana Mtwara 

matumizi yao makubwa yatakuwa ya ndani tu, na ipo tayari kuagiza Gesi kutoka nje ya 

nchi, lengo ni kuweka mikakati ya kuwanufaisha, pamoja na vizazi vijazo,” Alisema mmoja 

wa wageni katika mafunzo ya misingi ya utetezi wa Jamii katika utawala wa sekta ya 

Madini, mafuta na gesi Tanzania. 

Mafunzo ya “Misingi ya Utetezi wa Jamii katika Utawala wa Sekta ya Madini, Mafuta na 

Gesi Tanzania” (Fundamentals of Community Led Advocacy in Mining, Oil and Gas 

Governance) kupitia program yake ya Extractive Sector Knowledge Transfer Incubator 

(ESKi Tanzania) yanatolewa kwa ushirikiano wa HakiRasilimali (Shirika lisilo la kiserikali 

linalofanya kazi ya uchecehmuzi kwenye sekta ya Madini mafuta na gesi nchi Tanzania) 

pamoja na chuo cha Ms TCDC kilichopo jijini Arusha.  

Mafunzo hayo yalihusisha washiriki takribani 23 kutoka makundi mbalimbali, yakiwamo 

Mashirika yasiyo ya kiserikali, vyama vya wachimbaji madini wanawake (TAWOMA), 

wachimbaji wadogo, wanasheria, pamoja na wanahabari, ambapo wanafanyakazi katika 

maeneo shughuli za madini, mafuta. na Gesi zinafanyika. 

Mafunzo hayo yalifanyika ndani ya wiki mbili kuanzia Sept 21-Oktoba 2 na yaliyofanyika 

katika chuo cha Ms TCDC Jijini Arusha, yaliyokuwa na lengo la kupanua uelewa kwa 

washiriki hao juu ya dhana nzima ya uziduaji katika Sekta ya madini, mafuta na Gesi. 

Makala hii naaandika nikiwa kama mmoja wa wanufaika wa mafunzo hayo, vitu ambavyo 

vilifundishwa na kujadiliwa viliongeza wino katika karamu yangu juu ya tafakari ya namna 

malengo ya Mwalimu Nyerere yanaweza kufikiwa katika kipindi cha sasa. Hili basi 

Rasilimali zinufaishe watanzania; Jambo la Muhimu ni uwepo na uwazi kwenye mikataba 

(Transparency), na uwajibikaji (Accountability) kwenye Sekta, huu ndio msingi kwa sababu 

watanzania watajua ni nini kimekubaliwa na mwekezaji, Pia uwazi utaongeza ushiriki wa 

watanzania hususani kwenye maamuzi juu ya rasilimali zao.  

Pili, uwepo wa mkakati wakuwekeza kwa muda mrefu kwa ajili ya vizazi vya baadae, 

pamoja na kuzisimamia Sera na Sheria za madini kwa vitendo, ikiwamo kudhibiti uharibifu 

wa mazingira, ulipaji wa fidia kwa wakati na haki kwa wananchi ambao maeneo yao 

yanatwaliwa kupisha miradi. 

Aidha jambo jingine ni kulisimamia suala la migodi au makampuni kuwajibika kwa 

wananchi katika utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo (Social Cooperate 

Responsibility), pamoja na ulipaji sahihi Kodi ya ushuru wa huduma kwenye halmashauri 

husika (Service Levy) kulingana na uzalishaji halisi wa madini, mafuta na Gesi. CSR na 

ushuru wa huduma vinamchango kwenye maendeleo ya Jamii husika.  
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