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HakiRasilimali, mtandao wa asasi za kiraia uliojikita katika kuchagiza uwazi na uwajibikaji kwenye sekta ya uzidu-
aji, imefanya uchambuzi wa ripoti za mlinganisho wa mapato ya sekta kama yalivyoripotiwa na Taasisi ya Uwazi 
na Uwajibikaji katika Tasnia ya Uziduaji Tanzania (TEITI). Uchambuzi huu unatumia taarifa rasmi zilizotolewa na 
TEITI katika kipindi cha miaka 10 iliyopita; yaani kuanzia Julai 2008/2009 hadi Juni 2018/2019. Malengo makubwa 
ya uchambuzi huu ni kutaka kujua mchango wa sekta ya uziduaji katika kusaidia maendeleo ya Tanzania na pia 
kuchochea utekelezaji wa mapendekezo yanayotolewa na Mpango wa Uhamasishaji wa Uwazi na Uwajibikaji 
katika Tasnia ya Uziduaji (EITI) na TEITI hapa nchini. Pamoja na yote, jambo la muhimu zaidi katika uchambuzi 
huu ni kujaribu kuibua mjadala mpana kuhusu uwazi na uwajibikaji kwenye matumizi ya mapato yanayotokana 
na sekta ya uziduaji hapa Tanzania.

Tanzania ilijiunga na EITI mnamo Februari mwaka 2009 na ikatangazwa kukidhi viwango vya EITI mnamo 
Desemba 2012. Kukidhi kwa viwango vya EITI kulipelekea Tanzania kuweza kupitisha Sheria ya Sekta ya Uziduaji 
(Uwazi na Uwajibikaji) ya mwaka 2015 (Sheria ya TEITA). Kanuni za utekelezaji wa sheria hiyo zilitungwa mnamo 
mwaka 2020. 

Pamoja na mambo mengine, sheria hiyo ilipendekeza kuundwa kwa chombo maalumu (Multi Stakeholders Group 
au MSG) kinachoundwa na makundi matatu ya wadau muhimu katika sekta hiyo katika kuchagiza uwazi na      
uwajibikaji kwenye sekta. Makundi haya yanaundwa na wawakilishi watano kutoka kwa kila mdau; Serikali, 
Kampuni za Uziduaji na Asasi za Kiraia; zikiongozwa na Mwenyekiti anayeteuliwa na Rais wa Jamhuri ya           
Muungano wa Tanzania. Kamati hii ya wadau hufanya kazi ya uangalizi kwenye kuhakikisha kwamba viwango 
vya EITI pamoja na sheria ya TEITA vinafuatwa na kutekelezwa – huku dhumuni la kuhakikisha kuna uwazi na nchi 
kufaidika na mapato ya sekta hii pia likitimizwa.

Mojawapo ya sababu zilizoichochea Tanzania kujiunga na EITI, pamoja na mambo mengine, ilikuwa ni kuifanyia 
mabadiliko sekta ya uziduaji na kuifanya iwe na faida zaidi ili kwamba nchi ifaidike na mapato yanayopatikana 
kutoka katika sekta za madini, mafuta na gesi. Ni matakwa ya EITI katika ngazi ya kimataifa kwamba nchi zote 
zilizo wanachama, ikiwamo Tanzania, ziweke utaratibu wa kuweka hesabu zake rasmi za mapato hadharani, kwa 
kampuni kusema zimelipa nini kwa serikali na ushahidi wa risiti za malipo hayo kwa kila mwaka wa fedha wa 
serikali. Mchakato huo hutakiwa kufikia vigezo vyote vilivyowekwa na Kamati ya TEITI na taasisi za serikali 
(STAMICO na TPDC) na kampuni binafsi za uziduaji zikitakiwa kufuata mwongozo uliowekwa.

Ripoti za TEITI huandaliwa na mkaguzi huru wa hesabu ambaye naye huwa chini ya uangalizi wa wadau wa sekta 
ya uziduaji kwenye mwamvuli wa MSG.

Katika kukidhi lengo hili, uchambuzi huu uliofanywa kwenye hesabu hizi za mapato yaliyokaguliwa na TEITI 
unatoa picha yakinifu ya hali halisi – ukiangazia katika masuala anuai kama vile uwazi kwenye kuonyesha mapato, 
mchango kwenye uchumi, vyanzo kinara vya mapato, mchango kwenye ajira, mchango wa wachimbaji wadogo, 
faida zisizo za kikodi, ushiriki wa serikali/dola, mrejesho kutoka serikalini na utekelezwaji wa mapendekezo 
yanayotolewa kwenye ripoti hizo za TEITI.

1.0 Utangulizi
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 1http://www.acaciamining.com/~/media/Files/A/Acacia/press-release/2016/first-quarter-results-2016-pr.pdf

2.0 Faida Kuu za Kuripoti Mahesabu ya TEITI

Kuongezeka kwa uwazi na upatikanaji wa taarifa kuhusu mapato ya sekta ya uziduaji; ikionyesha tofauti au 
kutoendana baina ya kile ambacho kampuni za madini na gesi asilia zinatoa taarifa kuwa zimelipa na kile 
kilichopokewa na serikali. Hadi sasa, kiwango kikubwa zaidi cha tofauti kati ya kinachodaiwa kulipwa na     
makampuni na kile kilichopokewa na serikali kimeonekana katika ripoti ya saba na nane ya TEITI ambako tofauti 
ilikuwa kiasi cha shilingi bilioni 27 na bilioni 30.5 mtawalia.

Zaidi, ripoti za TEITI zimeweka bayana maeneo hatarishi kwa upotevu wa mapato kwa kuandikwa ndivyo sivyo, 
rushwa na ukwepaji wa kodi. Kwa mfano, pasipo na shaka yoyote, kama ripoti za TEITI zisingekuwepo, kiwango 
hicho kinachotajwa kama tofauti, huenda kisingeripotiwa popote. (Tazama jedwali la kwanza).

Uwazi katika mapato na malipo kumejenga mazingira wezeshi kwa uwekezaji, kutengeneza kuaminiana na 
jamii/wadau kwenye maeneo ya uwekezaji na pia kutoa kibali cha kukubalika kwenye jamii kwa kampuni za 
uziduaji kufanya shughuli zao.

Utekelezwaji wa viwango vya EITI hapa Tanzania umechagiza kuwepo kwa mijadala kwa wadau iliyosaidia 
kuanza kwa malipo ya kodi ya mapato na huduma ambayo yamefanywa na kampuni za uziduaji kwenye 
halmashauri ambako kampuni hizo zinaendesha shughuli zake na kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Kwa 
mfano, ripoti ya TEITI ya mwaka 2009/10 ilibainisha kwamba kiasi cha asilimia 0.3 kama tozo ya huduma iliyolipwa 
na kampuni ya PanAfrican Energy Tanzania inayofanya kazi zake eneo la SongoSongo Kusini mwa Tanzania, kililipwa 
kwa Halmashauri ya Manispaa ya Ilala, Dar es Salaam ziliko ofisi za kampuni hiyo badala ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi inakochimbwa gesi hiyo. Tangu jambo hilo kuwekwa wazi, Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 
imekuwa ikipokea wastani wa shilingi milioni 110 (dola 61,000) kila robo mwaka ikiwa kama tozo ya huduma. 
Mwaka 2016 kulikuwa na mijadala mikali kuhusu malipo ya kodi ya mapato kwa kampuni za uziduaji zinazofanya 
kazi zake nchini Tanzania kwa muda mrefu. Mijadala hiyo ndiyo yaliyosababisha serikali na kampuni ya Acacia 
kufanya mapitio ya malipo ya kodi ya mapato kwa kampuni hiyo. Kupitia majadiliano hayo, Acacia ilikubali 
kufanya malipo ya kodi ya mapato ya kiasi cha dola milioni 14 za Marekani1. 
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S/N Mwak
a wa 
kuripot
i 

Idadi ya 
makam
puni 

Malipo 
Yaliyoripotiwa na 
Makampuni 

Malipo 
Yaliyoripotiwa na 
Serikali 

Tofauti ya 
Malipo (Kiasi) 

Tofauti 
kw 
asilimia 

1 2008/
09 

11 62,151,063,000 38,035,600,000 24,115,463,000
-Final 2.1bln & 
USD 328,865) 

6.3% 

2 2009/10
 

23 424,554,440,000 419,552,271,000 5, 002,169,000 1% 

3 2010/10
 

29 508,246,317,384 497,246,612,897 10,999,704,488
(11bln)  

2.21% 

4 2011/12
 

43 759,817,251,440 757,668,713,459 2,148,537,981 0.28% 

5 2012/13
 

65 947,317,664,855 956,165,169,391 8,847,505,536 0.93% 

6 2013/14
 

59 1,218,787,045,379
 

1,221,215,617,951 2,428,512,571 0.20% 

7 2014/15
 

31 337,811,375,708 311,250,624,831 27,090,667,583
 

8.7% 

8 2015/16
 

55 465,164,747,725 434,627,874 30,536,873,35 7% 

9 2016/17
 

70 510,610,821,731 508,624,111,294 1,986,710,437 0.39% 

Jedwali: Tofauti baina ya kinachodaiwa kulipwa na kilichopokewa 2008-2018
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Ripoti za mahesabu za TEITI zimeonyesha kwamba ukubwa wa mchango wa sekta ya uziduaji kwenye uchumi 
wa Tanzania kupitia Pato la Taifa (GDP). Katika mwaka wa fedha wa 2015/2016 mchango wa sekta hii ulifikia kiasi 
cha shilingi 4,975,991,000,000 na kuongezeka kufikia kiasi cha shilingi 5,206,217,000,000 mwaka 2017, na 
kuongezeka kwa asilimia 5.08 mwaka 2018 kufikia kiasi cha shilingi 6,573,059,000,000. Mchango wa sekta ya 
uziduaji kwenye Pato la Taifa umeongezeka kutoka asilimia 3.2 mwaka 2010/11 hadi asilimia 4.8 mwaka 2017/18. 
Kwa ujumla, mchango wa sekta hii umekuwa mkubwa na thabiti katika kipindi cha miaka 10 iliyopita.

Yakini, sekta ya madini imechangia asilimia 85 ya mapato yote ya sekta ya uziduaji katika mwaka 2015/2016 na 
asilimia 79.69 mwaka 2016/17 kabla haujapungua kidogo mwaka 2017/2018 kwa kuchangia asilimia 75.84 ya 
mapato yote ya sekta ya uziduaji. Mapato yanayotokana na sekta ya mafuta na gesi yameongezeka pia kwa kiasi 
kikubwa; kutoka asilimia sita ya mapato yote mwaka mwaka 2014/2015 kufikia asilimia 15 mwaka 2015/2016. 
Mwaka 2017/18 sekta hiyo pia ilikua kwa asilimia tisa kiasi cha kuweza kuchangia asilimia 24.17 ya mapato yote 
ya uziduaji. Kwa ujumla, sekta ya gesi imekuwa ikikua kwa wastani wa asilimia tisa katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita. Taarifa za mchango wa sekta ya mafuta na gesi zitajadiliwa kwa kina chini. Pamoja na mafanikio 
hayo, sekta ya uziduaji bado inaandamwa na changamoto kadha wa kadha.

Matokeo:  
 •

 
 
 •

3.0 Mchango Katika Uchumi

Hakuna maelezo ya kutosha kuhusu ni kwa vipi pamoja na ukuaji huu wa sekta ya uziduaji bado 
mchango wake kwenye GDP umebaki kuwa mdogo (kwa asilimia 3.2 hadi 4.8)  na kudumaa katika 
kipindi cha miaka mitatu iliyopita (2015/2018). Katika mazingira ya kawaida, mchango wa sekta hii 
ulipaswa kuwa mkubwa na unaoongezeka kila mwaka kwa sababu mapato zaidi yanakusanywa huko. 
Uchambuzi huu wa kina unaonyesha kwamba takwimu hizi zimebaki kuwa karibu vilevile katika 
kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Kutoka katika ripoti za TEITI, mchango wa sekta ya uziduaji mwaka 
2012/13 ulikuwa  asilimia 11.91 ya mapato yote ya kifedha ya serikali; ikiongezeka kutoka asilimia 11.9 
mwaka 2011/2012. Hata hivyo, ripoti za karibuni zinaonyesha mchango wa sekta hiyo umeshuka 
kufikia asilimia moja ya mapato yote ya kifedha. Je, hii maana yake ni kwamba mchango wa sekta ya 
uziduaji kwenye mapato ya serikali umepungua kwa maana ya asilimia katika miaka ya karibuni au 
mapato ya serikali yasiyo ya kodi yameongezeka?

Makusanyo ya asilimia moja ya mapato yanayokusanywa na halmashauri kunakofanyika uziduaji 
yanaonyesha kwamba kiasi kikubwa cha fedha hizo huchukuliwa na Serikali Kuu kupitia wakala wake 
kama TRA, Wizara ya Madini na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC). Hii imeanza kuzua 
wasiwasi kwamba sasa halmashauri ambako kunakofanyika uziduaji zimeanza kupoteza mapato haya 
muhimu yanayotokana na utajiri uliopo kwenye maeneo yao.

Ripoti ya 
TEITI 

Mapendekezo muhimu Hali ya 
utekelezaji 
kulingana na 
ripoti za TEITI 

Ripoti ya 2  Mafunzo ya wadau wa MSG kwa watumishi wa ofisi 
ya CAG na wakaguzi wa nje wa makampuni ya 
uziduaji juu ya EITI 

Bado  
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Jedwali 3: Jedwali hili linaonyesha ukuaji wa sekta ya uchimbaji madini kwa kuzingatia bei za mwaka 2007, 
mchango kwenye GDP kwa bei za sasa na mapato ya uziduaji yaliyowekwa wazi kati ya mwaka 2008-2018.           
* Takwimu kuhusu asilimia ya mchango wa madini kwenye GDP ni za Benki Kuu ya Tanzania (BoT) na taarifa za 
mapato zinatokana na ripoti za mahesabu za TEITI. ** Kuna tofauti kidogo kwenye taarifa za BoT na zile za TEITI. 
Kuna umuhimu wa kuweka mfumo mzuri wa kukusanya na kuhifadhi taarifa rasmi za serikali.

 • Uzalishaji wa madini nchini Tanzania umeongezeka kutoka shilingi trilioni 2.2 mwaka 2009 hadi shilingi 
trilioni 4.78 mwaka 2016. Hata hivyo, thamani ya uzalishaji imeshuka kwa kiasi cha shilingi trilioni 1.01 
kutoka shilingi trilioni 4.78 mwaka 2016/2017 hadi shilingi trilioni 3.77 mwaka 2017/18. Thamani ya 
uzalishaji wa madini imeongezeka kutoka shilingi trilioni 2.2 mwaka 2009 hadi shilingi trilioni 4.78 
mwaka 2016. Hata hivyo, katika kipindi cha kati ya mwaka 2016/17 na 2017/18, thamani hiyo ilishuka 
kwa kiasi cha shilingi 1.01 kutoka shilingi trilioni 4.78 hadi shilingi trilioni 3.77. Thamani ya madini 
yaliyouzwa nje ya nchi iliongezeka kufikia dola za Marekani 2,145,000,000 mwaka 2016 lakini kiasi 
hicho kilipungua kwa asilimia 10.8 kutoka dola za Marekani 1,860,200,000 hadi dola za Marekani 
1,695,000,000 mwaka 2017/18. Thamani ya mauzo ya madini nje ilishuka kwa kiwango cha asilimia 
13.3 kati ya mwaka 2016 na 2017. Sababu kubwa ilikuwa ni mabadiliko yaliyofanywa katika Sheria ya 
Madini ya mwaka 2010 na mwaka 2017 mabadiliko ya sheria yalipiga marufuku usafirishaji wa madini 
ghafi nje ya nchi na kuchagiza uongezaji thamani wa madini ndani ya nchi.

Jedwali namba 4: Grafu inayoonyesha mwenendo wa uzalishaji madini na thamani ya uuzaji nje ya nchi 
(2015-2018)



Kwa mujibu wa takwimu za karibuni kupitia Utafiti wa Kipato Kupitia Ajira Rasmi (FEES) unaofanywa na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) kama ulivyonukuliwa katika ripoti ya tisa ya TEITI, sekta ya uchimbaji inayojumuisha 
madini na mawe, imeajiri takribani watu 35,900 ikijumuisha waajiriwa wa moja kwa moja na vibarua. Idadi hiyo 
ni sawa na asilimia 1.4 ya idadi ya watu wote wanaofanya kazi hapa nchini. Idadi hiyo ni sawa na ongezeko dogo 
la asilimia 1.3 kutoka idadi ya wafanyakazi na vibarua 30,259 mwaka 20152. 

Matokeo: 
 •
  

Mchango wa mapato yatokanayo na ajira za sekta ya uziduaji kwa kipindi cha miaka ya karibuni kama 
yalivyochukuliwa kutoka ripoti za TEITI za miaka ya nyuma.

 •

Kulinganisha na idadi ya wafanyakazi katika sekta ya uziduaji, mchango wao katika uchangiaji wa 
mapato ya taifa ni mkubwa. Mwaka 2008/09, michango ya kodi ya mapato ya wafanyakazi wa sekta 
ya uziduaji kwenye uchimbaji pekee ilikuwa sawa na asilimia 48.74 ya michango ya jumla ya sekta 
nzima. Mwaka 2010/11, michango hiyo ilifikia kiwango cha asilimia 23 ya mapato yote ya uziduaji. 
Mapato ya Kodi ya Mshahara (PAYE) yaliyokusanywa na TRA kutoka kwenye kampuni za uziduaji 
yalifikia kiasi cha shilingi 141,783,098,832 (shilingi bilioni 142) ambayo ni sawa na asilimia 20.6 ya 
mapato ya jumla ya sekta hii.

Takwimu hizi zinaonyesha kwamba sekta hii haitengenezi ajira nyingi ipasavyo kulinganisha na mahitaji 
na hivyo serikali ina fursa ya kujenga mazingira yatakayoongeza ushiriki wa wananchi katika uchimbaji 
mdogo wa madini miongoni mwa wachimbaji watanzania, vijana na wasio na ajira.

4.0 Mchango Kwenye Ajira
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Kwa mujibu wa ripoti ya saba ya TEITI, mwaka 2014 Tanzania ilikuwa na wachimbaji wadogo wa madini 
600,000 na hivyo kuifanya kuwa sekta iliyoajiri watu wengi zaidi hapa nchini. Hata hivyo, katika ripoti za TEITI 
eneo hili la wachimbaji wadogo wa madini na migodini huwa halitazamwi kwa kina. 

Matokeo:
 •

 •

 •

Taratibu, serikali imeanza kutambua mchango mkubwa wa wachimbaji wadogo wa madini katika 
uchumi wa taifa. Kufikia mwaka 2019, serikali ilikuwa imetenga maeneo 11 yenye ukubwa wa jumla wa 
hekta 38,952 kwa ajili ya wachimbaji wadogo wa madini. Serikali pia ilianzisha vituo saba vya umahiri 
na mafunzo kwa wachimbaji wadogo ili kuwaongezea uwezo na tija kwenye kazi zao na pia imeanzi-
sha masoko 28 kwa ajili ya kununua madini kutoka kwa wachimbaji na wauzaji wadogo. Serikali 
imeweka pia utaratibu na kupelekea wachimbaji hawa wadogo kufutiwa kodi ya zuio ya asilimia tano 
na pia hawatozwi Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya asilimia 18 wakati wanapouza madini yao 
kwenye masoko hayo yaliyotengwa na serikali.

Baadhi ya taarifa muhimu na mahesabu hayajawekwa vizuri na taarifa hizi zimepatikana tu kwa kuku-
sanya taarifa zenye muktadha wa sekta ya uziduaji.

Katika nyakati tofauti za kutafuta taarifa kuhusu uchambuzi huu, watafuta taarifa huru walikosa taarifa 
muhimu za kitakwimu kutoka kwa wachimbaji wadogo kwa sababu wengi wao hawana utaratibu 
mzuri wa kutunza kumbukumbu.

5.0 Mchango wa Wachimbaji Wadogo
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Kampuni za uziduaji zimeendelea kutoa mchango mkubwa katika maendeleo ya kijamii kwa kuchangia fedha 
kwenye miradi ya kuendeleza jamii za Kitanzania kwa mujibu wa vigezo vya EITI. 

6.1 Matokeo:

a) Jedwali: Michango ya Kifedha 2017/18

Ripoti za TEITI zinaonyesha kwamba mchango wa kampuni za uziduaji kwenye jamii kupitia michango 
isiyo ya malipo ya kodi imeongezeka kuanzia mwaka 2011/12 ambako zilichangia kiasi cha shilingi 
bilioni 29. Katika kipindi cha miaka 10 iliyopita, mabilioni ya shilingi yamechangwa na kuwekezwa 
katika miradi ya kijamii kwenye maeneo mengi nchini Tanzania kutokana na fedha kutoka kampuni 
hizi.

6.0 Faida Kutoka Mapato Yasiyotokana na Kodi
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Chanzo: Ripoti za TEITI



 •

 •

MUHIMU: Pamoja na kiasi hiki kikubwa cha fedha kilichotolewa kusaidia jamii, ripoti za TEITI hazionyeshi 
kwamba michango hii ni sawa na asilimia ngapi ya mapato ya jumla ya kampuni hizi kwa mwaka. Uwepo wa 
takwimu hizi ungesaidia sana kujua kama kiwango kinachotolewa kinaendana na kiasi kinachotarajiwa kutokana 
na viwango vya kimataifa vya sekta husika.

b) Jedwali: Ununuzi wa Bidhaa na Huduma kutoka Nchini 

Chanzo: Ripoti ya 10 ya TEITI kwa kipindi kinachoishia Juni 30, 2018

 
 •

Jedwali hili linaonyesha kuwa kampuni ya Pan African Energy ndiyo iliyotumia kiasi kikubwa zaidi cha 
fedha kununua huduma na bidhaa kutoka ndani ya nchi; ikitumia kiasi cha shilingi bilioni 296.2 ikifuati-
wa na kampuni ya Shanta Mining iliyotumia shilingi bilioni 165, Williamson Diamonds shilingi bilioni 
127.5 na North Mara shilingi bilioni 115.1. 

Sekta ya elimu ilikuwa mfaidika mkuu wa mapato haya yasiyo ya kikodi kwa kupokea kiasi cha shilingi 
bilioni 9.7 mwaka 2016/17 na shilingi bilioni 6.6 mwaka 2017/18. Eneo lingine lililopata fedha nyingi 
lilikuwa ni miundombinu ikifuatiwa na miradi mingine ya kiuchumi na kijamii.

Kampuni ya Geita Gold Mine ndiyo kinara wa kutoa mchango wa uwajibikaji kwa jamii kupitia njia 
hii, ikiwa imechangia kiasi cha shilingi bilioni sita mwaka 2017/2018 ikifuatiwa na kampuni ya North 
Mara ambayo ilichangia kiasi cha shilingi bilioni nne mwaka huohuo.

9



Sekta za mafuta na gesi bado ni changa hapa Tanzania. Sekta hii bado haijafanikiwa kuzalisha mafuta lakini tangu 
mwaka 2004 imekuwa ikizalisha gesi asilia. Wazalishaji wakuu wa gesi asilia ni kampuni ya M&P Exploration (T) 
inayofanya shughuli zake katika eneo la Mnazi Bay na Pan African Energy Tanzania inayoendesha shughuli zake 
katika eneo la Songo Songo. Kufikia mwaka 2018, Tanzania ilikuwa na hifadhi ya gesi asilia kiasi cha futi za ujazo 
57.54. Kiasi hiki bado hakijaanza kuvunwa kwa kina na bado kazi ya utafutaji wa maeneo mengi zaidi yenye gesi 
inaendelea.

Kwa mujibu wa ripoti ya 10 ya TEITI, uzalishaji wa kampuni hizi mbili za gesi asilia uliongezeka kutoka scf 
47,456,860,000 mwaka 2017 hadi scf 59,142,000 mwaka 2018. Thamani ya gesi asilia iliyozalishwa iliongezeka 
kutoka kiasi cha dola za Marekani milioni 42.2 hadi kufikia dola za Marekani milioni 63.8 katika kipindi hicho-
hicho. Kuongezeka kwa kiwango cha uzalishaji na thamani ya gesi asilimia kumechangiwa na kuongezeka kwa 
matumizi ya bidhaa hiyo viwandani na majumbani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kiasi kikubwa zaidi hutumiwa na 
Shirika la Umeme la TANESCO kwa ajili ya uzalishaji umeme.

Jedwali: Uzalishaji wa Gesi Asilia 2017/18

7.0 Mchango wa Sekta ya Nishati (Mafuta na Gesi)
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Kampuni  Eneo  Uzalishaji (Futi za Ujazo, 
Scf) 

kwa ‘000’ 

Thamani (USD) 

2017 2018 2017 2018 

M & P 
Exploration 
(T) Limited 

Mnazi Bay 17,960,300 30,405,160 19,466,121 40,683,088 

Pan African 
Energy 
Tanzania 
Limited 

Songosongo
 

29,496,560 28,736,840 22,795,142
 

22,406,171 

JUMLA  47,456,860 59,142,000 42,261,263
 

63,089,259
 



 •

 •

 •

 •

 •

Ingawa kuna ongezeko kubwa la uzalishaji wa gesi asilia na mapato kutoka katika sekta hii ndogo ya 
mafuta na gesi, kuna tatizo kubwa la upatikanaji wa nyaraka za kuonyesha ni kwa namna gani sekta hii 
inachangia katika maendeleo ya kiuchumi. 

Kwa kutazama nyaraka zilizopo na ripoti hiyo ya mahesabu ya TEITI, mtu anaweza kupata picha ya 
kwamba mchango wa sekta hii kwenye uchumi ni mdogo ingawa ukweli ni kwamba imetoa mchango 
mkubwa katika uzalishaji wa umeme na uanzishwaji wa viwanda vingi hapa nchini. 

Ripoti hizo 10 za TEITI hazijaonyesha kama kwenye uzalishaji wa gesi asilia kuna makinikia pia na kama 
yapo ni kiasi gani na kama yanasafirishwa nje ni kwa thamani gani. Mjadala huu ni muhimu kwa 
sababu ya mjadala uliojitokeza katika eneo la makinikia ya madini miaka michache iliyopita. 

Katika ripoti za TEITI, hakuna mahali ambako kuna taarifa inayoonyesha (kutoka kampuni zinazovuna 
gesi asilia) kuhusu makinikia hii. Kwa mujibu wa vyanzo kutoka Sekretarieti ya TEITI na TPDC, kiasi na 
soko la makinikia ya gesi asilia kutoka Tanzania bado ni kidogo. Makinikia hii inaelezwa kupatikana 
zaidi kutoka Songosongo kuliko Mnazi Bay kutokana na tofauti ya miamba iliyopo kwenye vitalu vya 
maeneo hayo mawili. Mapato yanayopatikana kupitia mauzo ya makinikia haya yako nje ya mawanda 
ya kisheria ya Sheria ya Mapato ya Gesi na Mafuta ya mwaka 2015 na hayahusiki na TEITI. Mapato 
yatokanayo na makinikia haya huchukuliwa kuwa ni siri na huwekwa kama sehemu ya mapato ya 
TPDC. 

MUHIMU: Kwa maelezo mafupi, makinikia ya gesi ni kimiminika kilicho ndani ya gesi asilia. Kwa 
kawaida hiyo, kimiminika hiki huuzwa tofauti na gesi na hupatikana wakati wa zoezi la kufua gesi. 
Kimiminika hiki, mara nyingi, hutumika kwa kuchanganywa kwenye vitu rahisi kulipuka kama mafuta 
wakati wa kuvisafirisha kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine au nje ya nchi. Kuchanganywa kwake 
kwenye mafuta huondoa uwezekano wa mafuta kulipuka wakati yakiwa yanasafirishwa kwa utaratibu 
mwingine isipokuwa bomba.
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Mchango:



Sheria na taratibu zinazoongoza sekta ya madini, gesi na mafuta nchini Tanzania zinaruhusu ushiriki wa dola katika 
biashara hiyo. Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na Shirika la Mendeleo ya Petroli Tanzania TPDC vina mamla-
ka ya kisheria kushiriki katika biashara za nishati na madini hapa nchini. Katika miaka ya karibuni, ushiriki huu wa 
dola katika tasnia ya uziduaji umetiwa nguvu zaidi na mabadiliko ya kisheria yaliyofanyika na kuunda sheria mpya 
kama vile Sheria ya Mamlaka ya kudumu ya Tanzania juu ya Rasilimali na utajiri wa nchi (Natural Resources 
(Permanent Sovereignty) Act of 2017), Tamko la uanzishwaji wa Mashirika ya Umma (the Public Corporations 
(Establishment Amendment) Order, 2015) na Sheria ya Mafuta (the Petroleum Act of 2015).

 •

 •

 •

 •

 •

 •

Hitimisho: Mwendelezo huu wa kupata hasara na kutoweka wazi mapato ya taasisi hizi zinazomilikiwa na serika-
li kunaweka mazingira ya shaka kuhusu ufanisi, uwazi na uwajibikaji kwenye matumizi ya mapato haya kama 
inavyotakiwa kwenye viwango vya EITI na kwa mujibu wa matakwa ya Sheria ya TEITA ya mwaka 2015. 

Kwa mujibu wa ripoti za TEITI, pamoja na kupewa nguvu ya kisheria na kutengenezewa vyanzo vya 
mapato na serikali, kampuni zinazomilikiwa na Serikali zimekuwa zikipata hasara. Kwa mfano, ripoti 
ya TEITI ya mwaka 2017/18, STAMICO ilionekana kupata hasara ya kiasi cha shilingi bilioni 1.97.

Katika ripoti hizo, mashirika haya ya serikali/dola hayakuwa na taarifa kuhusu malipo yaliyopokewa, 
uwekezaji mpya, hakukuwa na gawio na wala hayakulipa fedha kwa serikali. 

Taarifa hazina maelezo yoyote kuhusu ni kwa nini mashirika hayo yanaendelea kujiendesha kwa 
hasara. Pamoja na hasara hizo zilizopatikana, malipo ya mishahara na uendeshaji wa shughuli nyingine 
za kiofisi, serikali bado ililazimika kulipa kiasi cha shilingi bilioni 3.3 kwa STAMICO na shilingi bilioni 
3.6 kwa TPDC. 

Ripoti ya TEITI ya mwaka 2017/18 ilionyesha kwamba ingawa baadhi ya kampuni za uziduaji zilidai 
kulipa kiasi cha shilingi 4, 8514 lakini malipo haya hayakuripotiwa katika mifumo ya serikali na hayaku-
wekwa wazi kwa mlinganishi.

Ripoti za miaka ya nyuma za TEITI zilibaini kuwepo kwa kasoro kwenye malipo yaliyokuwa yafanywe 
kwa TPDC na kukatolewa mapendekezo kuwa utaratibu uwekwe vizuri na kwamba baadhi ya malipo 
yanatakiwa kulipwa kwa Wizara ya Fedha moja kwa moja badala ya TPDC.

Imefahamika kupitia kwa watu muhimu waliohojiwa wakati wa maandalizi ya uchambuzi huu 
kwamba TPDC imeanza kulipa gawio kwa serikali kuanzia mwaka 2019 na kuwa kiasi kitajulikana 
wakati kitakapowekwa kwenye hesabu za 2018/2019.

Matokeo:
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5.0 Ushiriki wa Serikali/Dola



Ripoti za TEITI za kila mwaka zimeibua mambo mengi muhimu na kutoa mapendekezo kwa ajili ya utekelezaji na 
maboresho ya sekta ya uziduaji. Kazi kubwa ya Kamati ya Wadau (TEITI MSG) ni kuhakikisha kwamba mapende-
kezo yaliyotolewa yanafanyiwa kazi kwa kutekelezwa vilivyo na kasoro zilizokuwepo zinarekebishwa ili 
zisijitokeze katika ripoti zinazofuata.

 •

 •

Jedwali: Ukaguzi wa TEITI, Matokeo na Mapendekezo ambayo hayajafanyiwa Kazi

 

Ripoti za TEITI zimeonyesha hesabu ambazo hazijakaa sawa zenye thamani ya mabilioni ya shilingi 
katika kipindi cha miaka 10 iliyopita. Haijulikani kama kuna ukaguzi umefanyika kuweza kubaini chanzo 
cha kutokaa vizuri kwa hesabu hizo na kama wahusika wa tatizo hilo wamewahi kuwajibishwa. 

Hata hivyo, kupitia ripoti ya nane ya TEITI, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
aliombwa kufanya ukaguzi maalumu wa kiasi cha shilingi bilioni 30.5 ambazo hesabu zilionekana kuwa 
na kasoro. Hadi sasa, hakuna nyaraka zozote zinazoonyesha ukaguzi huo wa CAG ulibaini kitu gani na 
kama kuna hatua zilichukuliwa kuweka sawa hesabu hizo. Hata hivyo, ripoti ya nane inatoa funzo 
kuwa CAG anatakiwa kufanya ukaguzi maalum wa kiasi hiki cha fedha cha shilingi billion 30.5.

Matokeo:

6.0 Mwitikio wa Serikali na Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Ripoti za TEITA
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Ripoti ya 
TEITI 

Mapendekezo muhimu Hali ya 
utekelezaji 
kulingana na 
ripoti za TEITI 

Ripoti ya 2  Mafunzo ya wadau wa MSG kwa watumishi wa ofisi 
ya CAG na wakaguzi wa nje wa makampuni ya 
uziduaji juu ya EITI 

Bado  

Ripoti ya 4 Kuundwa na kuendelezwa kwa kanzidata ya 
makampuni yote ya uziduaji 

Bado 

Ripoti za 4 
& 7 

TRA kutoa nakala za stakabadhi za malipo na Taarifa 
za Bank 

Bado 

Ripoti ya 5 Tofauti isiyotatuliwa ya kiasi cha shilingi billion 8.9 Bado 

Ripoti ya 7  Gawio lisilolipwa na Songas Ltd la kiasi cha dola za 
Marekani 479,997 

 

Bado 



MAENEO YA TAFAKARI
1. Uhifadhi wa Nyaraka za Vyanzo vya Mapato kupitia Makubaliano kati ya Barrick – Serikali ya Tanzania:
Mwaka 2019, Serikali ya Tanzania na kampuni ya Barrick ziliunda kampuni ya Twiga Minerals Corporation itakay-
omilikiwa na wabia hao wawili kwa ajili ya kuendesha migodi ya dhahabu ya Bulyanhulu, Buzwagi na North 
Mara. Kupitia makubaliano hayo, serikali itakuwa na umiliki wa hisa wa asilimia 16 katika migodi yote mitatu na 
itakuwa nusu yake ya mapato kupitia kodi, mirahaba, ushuru wa bandarini na mapato mengine ya kampuni hiyo. 
Utaratibu umewekwa kuhakikisha kwamba wabia hao wawili watakuwa wakigawana asilimia 50/50 ya faida 
inayopatikana kupitia shughuli za migodi hiyo.

Mei mwaka 2020, Barrick ililipa kiasi cha dola milioni 100 kama malipo ya awali ya fidia iliyotokana na mgogoro 
kati ya serikali na kampuni tanzu ya Barrick – Acacia. Mapato yaliyotokana na kampuni hii ya Twiga hayakuju-
muishwa katika ripoti za tisa na 10 za TEITI.

Kwa sababu ya unyeti wa uhusiano huu wa serikali na Barrick na kwa kuzingatia uzoefu wa miaka ya nyuma wa 
mashirika ya dola katika sekta ya uziduaji, litakuwa jambo la maana kuweka wazi nyaraka za makubaliano haya 
na pia kuchambua ni kwa namna mapato ya kampuni hii yatawekwa na kuangalia kwa undani katika ripoti ijayo 
ya TEITI. 

Uhakika wa taarifa zinazotolewa: 
Pamoja na maboresho yaliyofanyika, bado kuna mapungufu katika kuaminika kwa taarifa zinazowekwa hadhara-
ni. Idadi ya taasisi zinazokubali kuwasilisha hesabu zake inaongezeka lakini nyaraka zenyewe nyingine zinaletwa 
zikiwa hazijasainiwa na viongozi kama sheria inavyotaka. Kampuni nyingine, kwa mfano ExxonMobil Explora-
tion and Production Tanzania Limited zilikataa kutoa taarifa zake kwa maelezo kuwa wao wanawasilisha kupitia 
mwamvuli wa ORECOP na kwamba taarifa zao zote ziko huko. 
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Ripoti za 4 
& 7 

TRA kutoa nakala za stakabadhi za malipo na Taarifa 
za Bank 

Bado 

Ripoti ya 5 Tofauti isiyotatuliwa ya kiasi cha shilingi billion 8.9 Bado 

Ripoti ya 7  Gawio lisilolipwa na Songas Ltd la kiasi cha dola za 
Marekani 479,997 

 

Bado 

Ripoti ya 7  Makampuni kutokuzingaia sharia ya TEITA kwa 
kushindwa kutoa takwimu  

Bado 

Ripoti ya 7 Kuboresha hazina ya kimtandao ya Leseni za Madini 
iliyo na taarifa zilizo wazi kwa ajili ya umma juu ya 
yote yanayohusiana na leseni 

Bado 

Ripoti za 8 
& 4  

Kuboresha kanzidata katika wizara husika ili kutunza 
majina ya Kampuni za Uziduaji yakiwa kama walipaji 
na sio maajenti 

Bado 



2. Kukosekana kwa kanzidata yenye namba za mawasiliano na anuani za makazi za uhakika za kam-
puni za uziduaji:  
Kukosekana kwa taarifa hizi kumezifanya baadhi ya kampuni za uziduaji kuendesha shughuli zao hapa nchini 
pasipo hata kujulikana ofisi zao zilipo. Ripoti za TEITI hutoa pia taarifa kuhusu viongozi wa kampuni na ofisi za 
kazi wasiojulikana pa kuwapata. Baadhi ya kampuni zinazofanya shughuli zake hapa nchini ambazo ofisi zao za 
kufanyia kazi hazijulikani zilipo ni; China Development Petroleum Technology and Development Corporation, 
China Petroleum Pipeline Bureau (CPPB), Mubarak Gemstone Ltd, Matabe Gold Processing, GM & Company (T) 
Ltd, JV of CRISG and New Century Company Ltd. Orodha ya kampuni ambazo haijulikani ofisi zao zilipo imeku-
wa ikikua. Jambo hili linaonyesha udhaifu katika mfumo wa ufuatiliaji wa serikali na unaweza kutumika kama njia 
mojawapo ya kukwepa kulipa kodi. Kisheria, jambo hili linaweza kuleta shida huko mbele ya safari endapo 
utatokea mgogoro wa kikodi kwa sababu kuna namna tofauti ya kulipa kwa kampuni zenye ofisi Tanzania na zile 
zenye ofisi ughaibuni.

3. Utunzaji mbovu wa kumbukumbu za malipo kwa kampuni na taarifa zisizo sahihi za vyanzo vya 
mapato:  
Ripoti ya Saba na ya Nane ya TEITI zimeonyesha namna malipo yanayofanywa na mawakala na wawakilishi wa 
kampuni za uziduaji kama malipo yanayofanywa na “walipaji” pasipo kufafanua zaidi. Jambo hili linaweza 
kusababisha upotevu wa mapato. Katika jambo la taarifa zisizo sahihi za vyanzo vya mapato, mfano mzuri ni 
kampuni ya uchimbaji wa madini ya urani ya URANEX. Katika mwaka 2015/16, kampuni hiyo ilifanya malipo 
yaliyoelezwa kama kodi ya shirika lakini haikuwa sahihi kwa sababu ilikuwa haijaanza kazi. Kodi ya shirika hulip-
wa tu kwa kampuni zilizoanza uzalishaji. Kitakwimu, kumekuwa na ongezeko la mapato yanayotokana na kodi 
ya shirika tangu 2013/14. Kwa mfano, mwaka 2013/2014, malipo ya kodi ya shirika yalikuwa sawa na karibu 
asilimia 42.4 ya mapato yote ya kodi. Lakini, mwaka 2017/2018, mchango huo ulishuka kufikia kiasi cha asilimia 
21.5% mwaka 20118 in 2017/18. Takwimu za namna hii zinafanya iwe vigumu kujua endapo zinaakisi ukweli 
halisi wa sekta ya uziduaji au kinyume chake.

4. Mkwamo kwenye Uwazi wa Mikataba:  
Kuhusu suala la uwazi kwenye mikataba ya kampuni zinazojihusisha na sekta ya uziduaji, serikali ilitoa taariga 
mwaka 2015/2016 kwamba ilikuwa na dhamira ya kuweka wazi mikataba na makubaliano yake na kampuni za 
uziduaji. Mara baada ya taarifa hiyo ya serikali, kampuni mbili za kigeni; British Gas na Statoil zilitoa taarifa 
kwamba – ambayo ilichukuliwa kama majibu kwa serikali kwamba, kuna umuhimu wa kulinda taarifa muhimu za 
kampuni hizo pamoja na makubaliano yake na serikali. Ripoti za TEITI hazijaonyesha kama jambo hilo limefan-
yika au la. Timu ya wadau kutoka serikalini na TEITI imefanya utafiti kujua kama kampuni hizo zibaki na takwimu 
mpya au za zamani. Mikataba ambayo serikali imeingia mikataba ya uziduaji na kampuni kama vile Pan African 
Energy tayari iko mitandaoni na mtu yeyote akitaka anaweza kuiona kwenye tovuti.
Inapatikana kupitia www.resourcecontracts.org/countries/tz . Hata hivyo, hii si tovuti ya serikali.

5. Kuhusu suala la umiliki wa watu wenye maslahi nyuma ya kampuni:  
Kwa mujibu wa matakwa ya viwango vya EITI kupitia Kigezo 2.5 na kifungu cha 16 cha Sheria ya TEITA ya mwaka 
2015, kampuni za uziduaji zinatakiwa kutaja watu wanaozimiliki katika taarifa zake. Wamiliki hawa wanatakiwa 
kuwa wanadamu wanaojulikana mawasiliano yao na anuani zao za makazi. Lengo la utaratibu huu ni kudhibiti 
vitendo vya uvunjifu wa sheria, rushwa na ukwepaji kodi katika sekta ya uziduaji. Pamoja na kuwepo kwa utarati-
bu huu, kampuni chache tu ndiyo zimefuata utaratibu huu.

Mfumo wa kisheria wa Tanzania ni dhaifu kutekeleza jambo hili. Wakala wa Usajili wa Leseni na Biashara (BRELA) 
ndiyo wanaotakiwa kuwa na orodha ya kampuni zote zilizosajiliwa hapa nchini; zikiwa na majina yote ya 
kampuni, hadhi yao kisheria, anuani, mwaka iliposajiliwa na orodha ya wakurugenzi wake. Hata hivyo, BRELA 
haina utaratibu wa kuwa na masjala ya kuhifadhi taarifa za watu wenye maslahi na kampuni husika.

Ripoti za TEITI zinaonyesha kwamba kuna tabia iliyozoeleka ya kampuni kupuuzia uwekaji wa taarifa hizi na 
udhaifu kwenye kulazimisha utekelezaji. Kuna mkanganyiko kwenye tofauti kati ya wamiliki wa kampuni na watu 
wenye maslahi na kampuni. Katika kampuni 54 zilizofanyiwa utafiti kuhusu suala hili mwaka 2017, 31 zilitaja watu 
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kama wamiliki, kampuni 21 zilikuwa na mchanganyiko wa watu na kampuni kama wamiliki na kampuni 11 zilitaja 
kampuni kama wamiliki na kampuni 25 zilitaja watu wenye ushawishi kama watu wenye maslahi na kampuni 
hizo.
 
Katika ripoti ya TEITI ya mwaka 2017/18, ni kampuni 15 pekee, kati ya 32 zilizojaza fomu zilitaja watu wenye 
maslahi nazo. Kampuni 11 zilitaja kampuni nyingine kama wamiliki wake na ni kampuni mbili tu zilitaja wanada-
mu kama watu wenye maslahi nayo. 

Kampuni kongwe na mojawapo ya kampuni kubwa za uziduaji nchini ya Williamson Diamonds Mines iliitaja 
kampuni ya Wilcroft Company Ltd ya Bermuda kama mmiliki mwenye maslahi nayo. Hili ni jambo kubwa kwa 
sababu nchi ya Bermuda kwa muda mrefu imekuwa ikitajwa kama pepo ya wakwepa kodi kwa sababu ya sheria 
zake zinazochochea ukwepaji kodi kwa kisingizio cha kuwa na kodi kidogo na kufichia siri wateja wake.

Katika namna hiyohiyo, kampuni ya Neelkanth Salt Limited nayo ilisema asilimia 70 ya wenye maslahi na 
kampuni hiyo ni kampuni ya Pramukh Associates Ltd ya Mauritius huku kampuni ya Tanzania China International 
Mineral Resource Limited ikiandika kwamba asilimia nane ya wamiliki wake ni kampuni ya Sichuan Hongda 
Group. 

Mifano hii ya kutofuatwa kwa sheria inaonyesha kwamba bado kuna changamoto kubwa katika kuhakikisha 
taarifa muhimu kuhusu wamiliki na wenye maslahi kwenye kampuni za uziduaji. Hili ni jambo ambalo MSG 
inatakiwa kulifanyia kazi vya kutosha.

Bunge la Tanzania lilipitisha Sheria ya Fedha ya mwaka 2020 mnamo Juni 15 mwaka huu. Pamoja na mambo 
mengine, sheria hiyo imefanya marekebisho katika sheria za Utakatishaji Fedha, Kodi ya Mapato na Sheria ya 
Makampuni kwa kuingiza tafsiri mpya kuhusu wenye maslahi na kampuni na masjala yao. Tafsiri hiyo na taarifa 
zinazohitajika kwa ajili ya masjala ya wenye maslahi inaendana na vigezo vya TEITI vya mwaka 2019 na ni jambo 
zuri kwamba sasa sheria imeliweka jambo hili vizuri. 

Hii ni taarifa muhimu kwa sababu ukosefu wa msingi wa kisheria wa jambo hili ulikuwa kikwazo kwa TEITI 
kupata taarifa ilizozitaka kuhusu jambo hili. Sasa kuna fursa kwa TEITI na BRELA kufungua mlango wa ushirikiano 
katika suala zima la upatikanaji wa taarifa za wamiliki na wenye maslahi na kampuni za uziduaji. TEITI imepanga 
kukutana na wadau muhimu, zikiwamo kampuni na serikali, kwa ajili ya kuandaa mafunzo na uwezeshaji kuhusu 
eneo hili.

6. Mgawanyo na Uhamishaji wa Mapto:
Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 ilitoa ruhusa ya kuhamisha mapato baina ya taasisi za kitaifa na za ngazi za chini 
na pia kutoa ruhusa ya kufanya ukaguzi wa matumizi. Uhamishaji wa mapato yatokanayo na uziduaji unafanyika 
tofauti na mapato mengine. Mapato kutoka vyanzo vyote hukusanywa na kuwekwa kwenye mfuko mkuu wa 
serikali na hutumiwa na taasisi za serikali kwa maelekezo ya Serikali Kuu. 

Kwa mujibu wa Wizara ya Fedha na Mipango, mapato kutoka katika sekta ya uziduaji huingizwa katika bajeti ya 
taifa kupitia katika taarifa rasmi za kifedha kwenye vitabu vya mapato. TEITI imeripoti kwamba TRA ilikua 
kwenye mchakato wa kuhifadhi taarifa za mapato yote kama inavyotakiwa na IMF. Hata hivyo, hadi sasa, hakuna 
mwongozo rasmi ambao umetolewa kuhusu ni kwa vipi fedha zinazopatikana kupitia sekta ya uziduaji zinavyotu-
mika au kama ni fungu tofauti kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015. Hakuna taarifa rasmi 
inayoonyesha kama TRA wametekeleza suala hilo la maelekezo ya matumizi ya fedha za uziduaji kama walivyoa-
hidi miaka mitano iliyopita.

7. Utekelezaji dhaifu wa Mapendekezo ya Ripoti za Nyuma. 
Uchambuzi huu umebaini kwamba hili ndilo tatizo kubwa la udhaifu katika ufuatiliaji wa mapendekezo ya ripoti. 
Kwa mfano, katika ripoti ya nane, kiasi cha shilingi bilioni 30.5 kiliripotiwa kuwa hesabu zake hazijakaa vizuri 
lakini hadi sasa hakuna maelezo ya kufuatilia kuhusu nini kimefanyika. Uchunguzi wa CAG uliofanyika kutazama 



jambo hili haujulikana matokeo yake yalikuwa nini. TEITI ilikuwa imepanga kuchapisha muhtasari wa matokeo ya 
uchunguzi huo mwaka huu. TEITI planned to publish a summary of the findings in 2020. Ripoti za TEITI huwa 
zinaweka bayana mambo ya msingi ya kufanyiwa kazi na mambo ambayo yamefanyiwa kazi kutoka ripoti za 
nyuma. Pengine, kama kungekuwa na aina fulani ya adhabu na vikwazo kutoka EITI kwa nchi ambazo hazifuati 
vigezo, kungesaidia mapendekezo kufuatwa. 

8. Taarifa isiyojitosheleza kuhusu manunuzi na misaada. 
Ripoti ya 10 ya TEITI iliweka taarifa kuhusu uwajibikaji wa makampuni kwa jamii na manunuzi ya bidhaa na 
huduma kutoka ndani ya nchi yaliyofanywa na kampuni za uziduaji kwa mujibu taratibu. Hata hivyo, mchangan-
uo rasmi wa kimahesabu kuhusu manunuzi na malipo haya haupo. Taarifa kuhusu manunuzi ya ndani kutoka kwa 
kampuni kubwa kama Geita Gold Mine hazipo kabisa. Taarifa kamili kuhusu misaada na michango kwa jamii 
inayofanywa na kampuni hizi haiwekwi katika namna ambayo mtu anaweza kulinganisha na mapato halisi ya 
kmapuni. Kwa sababu hiyo, ni vigumu kufahamu kama michango, manunuzi na misaada hiyo ni mikubwa kiasi 
gani kulinganisha na kile ambacho kampuni hizi zinapata.

9. Kupunjwa kwa mchango wa sekta ya Gesi na Mafuta: 
Ingawa sekta hii inakua vizuri, takwimu zilizopo hazitoa picha hiyo na huenda ziko chini kuliko halisi ilivyo. Kwa 
mfano, mirabaha ya gesi iliyolipwa kwa TPDC haikuandikwa popote kwenye ripoti ya TEITI ya mwaka 
2015/2016. Kuna uwezekano wa kupata mapato kutoka makinikia ya gesi lakini fedha hizo hazionekani katika 
ripoti ya TEITI. Hakuna ukaguzi wowote uliofanywa kwenye Mfuko wa Gesi na Mafuta ambao unaelezwa 
kuanza kupokea fedha kutoka TPDC kama mojawapo ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti ya TEITI ya 
mwaka 2014/15 (Ripoti ya Nane, Uk 8).  

10. Hasara za muda mrefu za mashirika ya serikali: 
Pamoja na ukubwa wake na nguvu ya serikali ndani yake, mashirika yanayomilikiwa na serikali yamekuwa 
yakitangaza kupata hasara kila mwaka. Ripoti za TEITI zinaonyesha ugumu wa kupata taarifa za hesabu za 
mashirika haya na taasisi kama STAMICO na TPDC zimekuwa na hesabu zinazoonyesha mapungufu katika uwaji-
bikaji. Serikali bado imeendelea kutumia kiasi kikubwa cha fedha kuhudumia mashirika yake kwa gharama za 
uendeshaji ikiwamo kulipa mishahara ya wafanyakazi. TRA ambayo ina jukumu la kukusanya mapato ya uziduaji 
imeendelea kuwa mojawapo ya taasisi ambazo ripoti zake zina mapunguzu ya kihesabu. Ripoti za mwaka 
2016/17 na 2017/18 zimefanikiwa kupata hesabu zilizokaguliwa za mashirika ya serikali kama vile STAMICO, 
STAMIGOLD na TPDC. Kuanzia mwaka 2019, TPDC na STAMICO zimeanza kulipa gawio kwa serikali. STAMICO 
ililipa shilingi bilioni moja mwaka 2018/19 na shilingi bilioni 1.1 mwaka 2019/20. 

11. Mapitio ya Vigezo vya Ukaguzi: 
Kiwango cha chini cha ukaguzi kwa ajili ya kuingizwa kwenye ripoti za TEITI kimeongezeka kutoka kiwango cha 
chini cha shilingi milioni 150 mwaka 2008/09 hadi shilingi milioni 900 mwaka 2017/18. Kiwango hiki cha chini 
huwekwa na MSG kutokana na utafiti ambao hufanywa rasmi kwa ajili hiyo huku kigezo kikubwa kikiwa ukubwa 
wa mapato yanayotakiwa kufanyiwa ukaguzi. Ziko kampuni ambazo hazikufikia kiwango hicho lakini bado 
taarifa zake zilichapishwa. Kwa mujibu wa utafiti uliofanyika, ilibainika kwamba kwa kiwango hicho 
kilichopendekezwa, kampuni ambazo huchangia asilimia 95.52 (2016/17) na asilimia 94.06 (2017/2018) ya 
mapato yote ya serikali kwenye sekta ya uziduaji yatakuwa yameingizwa kwenye ripoti kwa mwaka 2017 na 
2018 mtawalia.

Kwa sababu hiyo, kupitia utaratibu huu, sehemu kubwa ya kampuni zinazolipa kodi kubwa huingizwa katika 
ripoti hiyo. Kwa nyongeza, kwa kuishibisha ripoti, EITI huchagiza pia kampuni nyingine ambazo hazijafikia vigezo 
kutoa taarifa zao pia. Hata hivyo, jambo hili linatakiwa kutazamwa upya. Kwa kuangalia mifano ya nchi nyingine 
kama Zambia, utaratibu huu wa kuweka vigezo na ukomo, unaweza kusababisha sehemu kubwa ya walipa kodi 
kukwekwa nje ya wigo. Suala hili la ukomo linaweza kusababisha serikali ikakosa kodi muhimu ambayo inaweza 
kusaidia; hata kama kiwango chenyewe kinaweza kuwa asilimia moja tu.
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12. Kukosekana kwa muunganiko baina ya ripoti ya hesabu za TEITI na hali halisi kwa wananchi
Ripoti hizi za hesabu za TEITI bado zinaonekana kuwa na mwonekano wa kitaifa na mambo makubwa makubwa 
lakini zikiwa zinakosa hali ya kugusa maisha ya watu katika jamii. Jambo hili limesababisha kuwepo kwa pengo 
katika mashirikiano baina ya ngazi ya kitaifa na katika ngazi za chini. Ripoti za TEITI zilijaribu kuangalia eneo la 
malipo yanayofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na ilifanikiwa kufanya mapitio ya hesabu zake. Hesabu 
hizi ni zile za kodi za huduma na nyingine ndogondogo zinazolipwa katika ngazi za chini. 

Ripoti hizo zilijumuisha pia taarifa kuhusu uzalishaji na mauzo, huduma kwa jamii na malipo ya leseni kwa seriali 
na mengine yanayofanywa na kampuni hizi. Lengo la kufanya hivi ni kujaribu kuzipa jamii ambako shughuli za 
uziduaji zinafanyika taarifa za kutosha kuhusu sekta hii. Zaidi, uwazi katika malipo na mapato ni muhimu kwa vile 
unajenga mazingira wezeshi kwa uwekezaji, unajenga kuaminiana na jamii husika na kuzipatia kampuni hizi kibali 
cha kijamii kuendelea na shughuli zake katika maeneo hayo. 

Hata hivyo, bado bado kuna tatizo kwenye eneo hili la uhusiano na jamii hizi na namna taarifa hizi 
zinavyowafikia wananchi. Inawezekana kwamba tatizo ni kwamba mchakato unaotumika sasa wa kuandaa 
taarifa hizi za TEITI na mtindo wa uandishi haukuwa umelenga jamii za chini. Lakini, kwa sababu ya namna sekta 
ya uziduaji ilivyo muhimu na inavyogusa maisha ya wananchi moja kwa moja, ni muhimu kwa MSG kufikiria 
kutengeneza mfumo mpya wa uandaaji wa ripoti ambao utasaidia kujenga uhusiano mzuri na jamii.

18https://www.barrick.com/English/news/news-details/2019/The-Launch-of-Twiga-Minerals-Heralds-Partnership-
Between-Tanzanian-Government-and-Barrick-/default.aspx
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Mapendekezo

Kwa TEITI, MSG na Serikali
1. Kufanya mabadiliko katika mfumo wa kuandika ripoti ya malipo na kuweka kipengele kitakachoonyesha  
 taarifa za mafanikio na changamoto ambazo zinaweza kuchukuliwa na kufanyiwa kazi na wadau wa   
 ndani kwa lengo la kufanyiwa kazi kwenye harakati na uchechemuzi. 

2. Kuongeza mawanda ya ukusanyaji wa rasilimali ili kuongeza wigo wa ushiriki na maeneo na kuifanya   
 TEITI iendelee kuwa na manufaa kwa wadau wake. 

3. Kurasmisha na kutanua wigo wa mikutano ya wadau wa uziduaji ili ijumuishe asasi nyingi zaidi za kiraia  
 kuondoa zile zilizo kwenye CSO-MSG. 

4. Kuanzisha mabadiliko ya kitaasisi ndani ya TRA ili kuhakikisha malipo ya sekta ya uziduaji yanaripotiwa  
 kwa usahihi. 

5. Kwa sababu TPDC inaelezwa kuwa imeanza kulipa mrabaha kwenye Mfuko Mkuu wa Gesi na Mafuta,   
 TEITI na MSG sasa zinapaswa kuanza kufanya ukaguzi wa mfuko huo. 

6. Kuweka mfumo mzuri wa ufuatiliaji wa mambo ambayo yalionyesha matatizo kwenye ripoti ya TEITI.   
 Ripoti ya CAG iliyofanyia kazi matatizo hayo ni muhimu iwekwe wazi pia. Hili ni muhimu kwa sababu  
 ya kujenga uwajibikaji na kujifunza kwa wale wanaolipa na kulipwa. 

7. Kuanzisha kanzidata yenye taarifa sahihi za anuani za ofisi zilipo kampuni za uziduaji. Taarifa kuhusu   
 kampuni ambazo ofisi zake hazijulikani zilipo hata baada ya ukaguzi zinatakiwa kuwekwa hadharani. 

8. Kufanyika kwa ukaguzi wa hesabu za makinikia ya gesi iliyozalishwa na kuuzwa kutoka katika vitalu vya  
 Songosongo na Mnazi Bay katika kipindi cha miaka 16 iliyopita (2004-2020). 

9. Kuwepo kwa takwimu rasmi za hesabu kuhusu misaada ya kijamii na manunuzi ya bidhaa na huduma   
 yaliyofanywa na kampuni za uziduaji. 

10. Kuanzisha utaratibu wa kutoza faini kwa kampuni za uziduaji ambazo zimejaza fomu za kuweka taarifa  
 zake za hesabu katika namna ambayo haiendani na matakwa ya kisheria kupitia Sheria ya TEITA ya   
 mwaka 2015. 

11. Kufanywe mafunzo kwa kampuni za uziduaji kuhusu suala zima la watu wenye maslahi na kampuni zao  
 na hasa wenye ushawishi kisiasa kupitia ripoti za TEITI. Kampuni za Williamson Diamonds na Neelkath   
 Salt Ltd zinatakiwa kuweka wazi ni watu gani hasa wanamiliki kampuni hizo ambao wana makazi Bermuda  
 na Mauritius. 

12. Kuanzisha utaratibu wa kuweka wazi taarifa zote za malipo kwa wakati na kwa usahihi ili kuepusha kutoa  
 taarifa zisizo sahihi au zilizopitwa na wakati.  
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13. Kuwasiliana na kampuni zote za uziduaji na kuzitaka zitoe taarifa rasmi, kila moja, kuhusu msimamo   
 wake kwenye suala la uwekaji wazi wa mikataba. 

14. Kumtaka waziri kuweka utaratibu wa kuandaa ripoti makini kuhusu hesabu zilizofanyiwa kazi na kuchunguzwa  
 na CAG kama inavyotakiwa na sehemu ya 18 na 19 ya Sheria ya TEITA yam waka 2015. 

Kwa makampuni 
Uwekaji wazi wa taarifa za mapato umeonyesha kwamba mara nyingi serikali hutoa taarifa kuonyesha imepata 
kidogo kuliko kile kinachoelezwa kulipwa na kampuni za uziduaji, tunazishauri kampuni hizi kuweka utaratibu wa 
kuweka taarifa zao malipo wanayofanya kwa serikali kwenye tovuti zao.

1. Suala la uwekaji wazi wa mikataba linasuasua kwa sababu baadhi ya kampuni za uziduaji bado zinapinga, ni  
 muhimu kwa kampuni zote za uziduaji kutoa taarifa kwa umma kuhusu msimamo wao kwenye suala hili. 

2. Kampuni zote za masuala ya gesi ziweke hadharani risiti za mauzo ya makinikia ya gesi, kama yanazalishwa,  
 katika kipindi cha miaka 16 iliyopita. 

3. Hesabu zote za malipo yanayofanywa na kampuni za gesi ziwekwe hadharani ili mchango wa sekta ya   
 mafuta na gesi nao ufahamike. 

4. Taarifa zote muhimu kuhusu malipo yaliyofanyika kwa watoa huduma na biashara wa kampuni za uziduaji  
 na misaada yote kwa jamii iwekwe hadharani.

5. Katika kampuni zote za uziduaji, kuwe na mtu mmoja mwenye jukumu kuhakikisha ana taarifa zote   
 muhimu za TEITI ili mar azote kuwa na taarifa sahihi.

Kuhusu Asasi za Kiraia na Wawakilishi wa Wadau kwenye MSG
1. Kuna tatizo la uratibu miongoni mwa asasi za kiraia zinazojihusisha na sekta ya uziduaji kiasi kwamba   
 zipo nyingine zimeanza kujitenga. Tunapendekeza Hakirasilimali na asasi nyingine za kijamii kuongeza   
 nguvu katika eneo la uratibu, kujengea wanaharakati uwezo na kubadilishana maarifa na watu wapya   
 wanaoingia katika harakati za kupambania masuala ya uziduaji. 

2. Kuna haja ya kuomba kuongezeka kwa muda wa mashauriano baina ya wakaguzi wa taarifa wa EITI,   
 wakaguzi wa hesabu wa TEITI na asasi za kiraia ili kupata taarifa rasmi na nyingi kwa wakati mmoja. Kwa  
 sasa, majadiliano ni kati ya MSG na wawakilishi wa CSO pamoja na wadau wengine muhimu. 

3. Wakati umefika kudai kwamba kuanzia sasa, taarifa za ukaguzi uliofanywa na CAG katika maeneo           
 yaliyokuwa na shida ziwekwe katika tovuti ya TEITI na pia waziri mwenye dhamana ya uziduaji aiwasilishe  
 bungeni kama yalivyo matakwa ya Sheria ya TEITA ya mwaka 2015. 


