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Tanzania imejaliwa kuwa na rasilimali za madini,
Tanzania imekuwa na mafanikio katika sekta ya
madini kwa miaka mingi, ingawa kwa kipindi
kirefu kumekuwa na wasiwasi kuhusu
ushirikishwaji hafifu ambao unapelekea manufaa
machache kwa wazawa. Kutokana na wasiwasi
huu, Tanzania imeanzisha ilianzisha sera
Ushirikishwaji wazawa sekta ya madini ya mwaka
2018, ili kuhakikisha faida zitokanazo na shughuli
za madini zinagawanywa kwa usawa kwa
wananchi. Makala hii inaongelea maendeleo na
changamoto zinazojitokeza katika utekelezaji wa
sera ya madini nchini Tanzania. 

Ushirikishwaji wa wazawa una
umuhimu gani katika sekta ya
madini?

Kwenye Dira ya nchi ya mwaka 2025, Tanzania
inatarajia kuhamia kwenye uchumi wa viwanda
uliojikita kwenye rasilimali. Dira hii imeweka
bayana umuhimu wa kuhakikisha ushirikishwaji
wa wazawa kwenye mabadiliko ya uchumi kupitia
maliasili, ili kuongeza manufaa na maendeleo kwa
nchi na wazawa. Hivyo basi ushirikishwaji Chanya
wa wazawa sharti uhusishe uwezekano wa
wananchi kujipatia ajira, mafunzo, masoko ya
bidhaa na huduma zao ikiwa ni pamoja na
kushiriki katika kuongeza thamani mazao ya
madini. (Oliver, 2021) njia pekee ya kufikia haya
malengo ni kwa kuiwezesha jamii kupitia
ushirikishwaji wa wazawa kwenye sekta. 

Nchini Tanzania, sera za utaifa wa rasilimali
zilianzishwa mwaka 2017 kudhibiti tasnia ya
uziduaji kwa lengo kuu la kuhakikisha kuwa nchi
itaongeza manufaa yake kutokana na shughuli za
uziduaji. (Jacob, 2018). Mojawapo ya mikakati
katika muktadha huu ni uundaji wa sera ya
ushirikishwaji wazawa. Kupitia sera hizi
makampuni ya kitanzania na watanzania
wanapewa kipaumbele katika mnyororo wa
thamani wa uziduaji, ili kuwaruhusu kukamata
kodi kubwa za kiuchumi (Djeynaba, 2021), kupitia
ajira, fursa za mafunzo, na kupata mikataba ya
kusambaza bidhaa na huduma kwenye sekta hiyo
(Oliver, 2021).

Umuhimu wa kuendeleza ushirikishwaji wa
wazawa, hasa katika ngazi ya chini, unaweza
kueleweka vyema kwa kuzingatia madhara hasi
yanayotokana na uchimbaji wa madini. Madhara
ya uchimbaji madini, kama vile kuhamishwa,
uchafuzi wa maji na hewa, huathiri vibaya jamii
zinazoishi karibu na maeneo ya uchimbaji madini
(Prakash, 2022). Kwa hivyo, kuna haja kubwa ya
kufidia jamii zilizoathiriwa. Mojawapo ya njia za
kufanikisha hili ni kuwezesha ushiriki wa jamii
katika sekta kupitia kuendeleza ushirikishwaji wa
wazawa.

Mfumo wa Udhibiti wa Mahitaji ya
ushiriki wa wazawa katika Sekta ya
Madini Tanzania

Nchini Tanzania, Sera na Sheria zinazoongoza sekta ya
madini zimepitiwa upya ili kuhakikisha kuwa
Watanzania wanapewa upendeleo katika ajira na
usambazaji wa bidhaa na huduma katika sekta hiyo.
Sheria hizo ni Pamoja na sheria ya madini sehemu ya
123 ya mwaka 2019, sheria ya utajiri asili (mamlaka ya
kudumu ya nchi) ya mwaka 2017, na ya utajiri wa asili
(mapitio na majadiliano kuhusu masharti hasi) ya
mwaka 2017 ikiwa Pamoja na kanuni zake kama ile
kanuni ya uchimbaji wa madini (ushirikishwaji wa
wazawa) ya mwaka 2018. Uchimbaji wa madini
(usindikaji wa madini), uchimbaji wa madini (uongezaji
wa thamani) na ile kanuni ya uchimbaji wa madini
(kiwango cha chini cha hisa na uuzaji wa hisa kwa
umma) ya mwaka 2016 kama zilivyofanyiwa
marekebisho mara kwa mara.

Sheria na kanuni husika hujadili vipengele kumi na
moja (11) tofauti vya mahitaji ya ushirikishwaji wa
wazawa (HakiRasilimali, 2023). Hizi ni pamoja na wajibu
wa kampuni kuwasilisha mpango wa ushirikishwaji wa
wazawa, unaoeleza kwa kina mipango, taratibu na fursa
kwa raia wa Tanzania kushiriki kikamilifu katika
mnyororo wa thamani wa madini. Sera za ushirikishwaji
wa wazawa zinalazimisha zaidi makampuni kutoa
kipaumbele cha kwanza kwa manufaa na huduma
zinazotolewa na Watanzania na kutofanya hivyo
kunaweza kusababisha kunyang'anywa leseni zao.

Ushirikishwaji wa Wazawa Nchini
Tanzania

Licha ya sheria na kanuni zilizopo, hadi sasa tafiti
zilizopo kuhusu ushirikishwaji wa wazawa, zinaonyesha
kuwa kuna ushahidi mdogo kwamba sera ya
ushirikishwaji wa wazawa katika sekta ya madini nchini
Tanzania imetoa manufaa ya ushindani kwa wenyeji
(Weldegiorgis, 2021) na kuongeza manufaa
yanayotokana na madini husuani katika ngazi ya jamii
(Kinyondo, 2019).

Utekelezaji wa sera za ushiriki wa wazawa katika
uchimbaji madini hukumbana na aina mbalimbali za
changamoto. Mojawapo ya changamoto kubwa iko
katika tofauti kati ya ujuzi unaohitajika na nguvu kazi
inayopatikana. Lengo la sera ya kuongeza ajira za ndani
linakumbwa na uhaba wa watu wenye ujuzi kwa ajili ya
majukumu maalumu ndani ya sekta ya madini.
HakiRasilimali, 2023 iligundua kuwa ajira katika migodi
mikubwa bado hazipatikani kwa wenyeji wengi.
Ikisababishwa na ukosefu wa ujuzi, na hata sifa
zinazohitajika kwa maana hiyo Kuziba pengo hili la
ujuzi kunahitaji utekelezaji wa mafunzo endelevu na
mipango ya elimu.

https://www.madini.go.tz/media/MINING-LOCAL-CONTENT-REGULATIONS-2018.pdf
https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S2214790X20301751
https://academic.oup.com/book/40396/chapter/347209911
http://154.118.226.98/handle/123456789/206
https://www.madini.go.tz/media/Natural-Wealth-and-Resources-Permanent-Sovereignty-Act-2017.pdf
https://www.osg.go.tz/uploads/publications/sw1570609630-6THE%20NATURAL%20RESOURCES%20CONTRACT-ACT,%20BLM%2024-06%20%20JULY,%202017%20clean%20copy%20%20CHAPA.pdf
https://www.madini.go.tz/media/MINING-LOCAL-CONTENT-REGULATIONS-2018.pdf
https://www.madini.go.tz/media/SUPP_GN_136_THE-MININGMINERAL-BENEFICIATIONAMENDMENTS-REGULATIONS-2019_GN-NO.136-OF-2019.pdf
https://www.madini.go.tz/media/GN-NO.-781-The-Mining-Value-AdditionAmendment-Regulations-2020.pdf
https://www.velmalaw.co.tz/wp-content/uploads/2020/05/Mining-Minimum-Shareholding-and-Public-Offering-Amendment-Regulations-2017.pdf
https://www.hakirasilimali.or.tz/wp-content/uploads/2023/07/www.hakirasilimali.or_.tz_.pdf
https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S0301420721003226?via%3Dihub
https://repository.up.ac.za/handle/2263/83493
https://repository.up.ac.za/handle/2263/83493
https://www.hakirasilimali.or.tz/wp-content/uploads/2023/07/www.hakirasilimali.or_.tz_.pdf
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Licha ya hivyo, makampuni ya ndani yamekuwa na
uwezo hafifu kwa sababu Makampuni haya mara
nyingi hukosa ustadi unaohitajika wa kiufundi,
kifedha, na vifaa vya kushindana na wenzao wa
kimataifa, na hivyo kukosa uwezo wa kushindana.
Matokeo ya utafiti yanaonyesha kuwa wazawa
wanahitaji usaidizi wa kupata kandarasi za
usambazaji. Hata hivyo, wachache wanaobahatika
kupata, mara nyingi huishia kusambaza bidhaa za
thamani ya chini kama vile mbogamboga na
matunda.

Aidha, utekelezaji wa sera hizi bado unakumbwa na
changamoto. Baadhi ya makampuni ya uchimbaji
madini yanaweza kutafuta njia za kukwepa masharti
ya sera, yakisisitiza hitaji la mifumo thabiti ya udhibiti
na ufuatiliaji. Zaidi ya hayo, miundombinu duni
huleta tatizo katika baadhi ya maeneo ya uchimbaji
madini. Licha ya juhudi za uwekezaji, bado kuna
upungufu katika huduma muhimu kama vile
umeme unaotegemewa, usambazaji wa maji na
kadhalika, mapungufu haya yanaathiri ufanisi wa
jumla wa sera katika kuinua jamii ya wazawa.
Kwa hakika, changamoto zinazozunguka utekelezaji
wa sera za ushirikishwaji wa wazawa katika sekta ya
madini zina mambo mengi. Changamoto hizi ni
pamoja na vikwazo katika uwezo wa makampuni ya
ndani, taratibu za uzingatiaji, swala la ujuzi na
miundombinu. Hivyo basi kukabiliana na
changamoto hizi ni muhimu kuwepo na ufanisi wa
utekelezaji wa malengo ya sera ya uwezeshwaji
wazawa ndani ya sekta ya madini.

Licha ya changamoto zilizopo, kuna mafanikio
makubwa yamepatikana katika kukabiliana na
matatizo hayo katika siku za hivi karibuni. Mnamo
Machi 16, 2023, wakati wa Kongamano la Pili la
Ushiriki wa Tanzania katika Sekta ya Madini
lililofanyika Arusha, mfumo wa ushirikishwaji wa
wzawa Ndani ya Tanzania na Uwajibikaji kwa Jamii
(CSR) ulizinduliwa rasmi na Naibu Waziri wa Madini,
Dk. Steven Kiruswa. Katika hotuba yake, Dk. Kiruswa
alibainisha mafanikio makubwa yaliyotokana na
maboresho ya Sheria ya Madini na Kanuni za ushiriki
wa Watanzania katika sekta ya madini. Mafanikio
hayo ni pamoja na kuongezeka kwa fursa za ajira,
uanzishwaji wa programu za mafunzo kwa
Watanzania, na kuongezeka kwa matumizi ya
huduma na bidhaa zinazotolewa na Watanzania.
Katika hotuba yake Bw. Kiruswa alibainisha kuwa,
fursa za ajira kwa Watanzania katika migodi
mikubwa zilipanda kutoka 6,668 mwaka 2018 hadi
15,341 mwaka 2022. Aidha, Watanzania 8,066
walipata mafunzo katika sekta ya madini mwaka
2022, na kugharimu Shilingi za Kitanzania bilioni 3.4
(takriban Euro milioni 1.2). Maboresho haya yanaweza
kuhusishwa na uhamishaji wa ujuzi na teknolojia
chini ya Sera ya ushirikishwaji wa wazawa ambayo
inazitaka kampuni za madini kuwekeza katika
mafunzo na kuendeleza ujuzi wa wafanyakazi wa
Tanzania. Kwa hiyo, wafanyakazi wa ndani wanapata
uzoefu na ujuzi muhimu, kuchangia maendeleo
kama nguvu kazi ya nchi na kuimarisha uhamisho
wa teknolojia kwenye sekta ya madini ndani ya nchi.

 

https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/how-tanzania-can-boost-local-content-development--4305186
https://www.tumemadini.go.tz/news/dkt-kiruswa-azindua-mfumo-wa-ushirikishwaji-wa-watanzania-katika-sekta-ya-madini
https://www.tumemadini.go.tz/news/dkt-kiruswa-azindua-mfumo-wa-ushirikishwaji-wa-watanzania-katika-sekta-ya-madini
https://www.tumemadini.go.tz/news/dkt-kiruswa-azindua-mfumo-wa-ushirikishwaji-wa-watanzania-katika-sekta-ya-madini
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"Baadhi ya makampuni ya madini ya kigeni bado yanakataa kutumia bidhaa na huduma
maalum zinazozalishwa na wakazi wa ndani nchini Tanzania, kwa kutumia ubora kama

uhalali. Bila mpango madhubuti wa kuimarisha uwezo wa wenyeji, juhudi zetu za kukuza
ushiriki wa wazawa zitaendelea kuwa duni kwa muda mrefu” .

Prof. Abel Kinyondo
University of Dar es Salaam. 

Mafanikio mengine yaliyotajwa na Naibu Waziri Kiruswa
ni pamoja na kuongezeka kwa manunuzi ya ndani,
ambayo ni dola bilioni 2.22, sawa na asilimia 97.4 ya
ununuzi wa makampuni ya madini mwaka 2022,
yaliyofanywa kupitia makampuni ya Kitanzania
ikilinganishwa na dola milioni 238.71 sawa na asilimia 46
mwaka 2018. Watoa huduma waliongezeka hadi 1,386
mwaka 2022, kutoka 623 mwaka 2018, ikiwa ni ukuaji wa
81%. (Tume, 2023) Hii imesababisha kukua kwa biashara
za ndani, kwani sasa wanaweza kutoa pembejeo
muhimu kwenye sekta ya madini na kuchochea ukuaji
wa uchumi wa Tanzania.

Kuelekea Maendeleo ya kweli ya
Ushirikishwaji Wazawa Sekta ya Madini. 
Utekelezaji wa Sera ya ushirikishwaji wa wazawa nchini
Tanzania umeonyesha matokeo mazuri katika kukuza
ushiriki wa wazawa na maendeleo ya kiuchumi katika
sekta ya madini. 

Hata hivyo, changamoto kama vile vikwazo kwenye
uwezeshaji, ushirikishwaji na upungufu wa
miundombinu zinahitaji uangalizi, na ushirikiano
endelevu miongoni mwa wadau ili kuhakikisha
ufanisi wa sera na kufikia malengo yake ya muda
mrefu, Kuendelea kufuatilia na kuboresha sera ni
muhimu ili kuongeza matokeo chanya ndani ya
nchi. Ili kuimarisha ushirikishwaji wa wazawa, ni
muhimu mafunzo yatolewe kwa wadau ili waweze
kuelewa umuhimu wa ushirikishwaji wa wazawa
kwenye ngazi ya kitaifa na mashinani. Ni muhimu
pia kuondoa vikwazo vyote dhidi ya ajira kwa
wazawa na kuwapa mafunzo maalumu ili waweze
kuliingia soko la bidhaa na huduma katika sekta ya
madini. Licha ya hivyo tume ya madini inapaswa
kusimamia utekelezaji wa sheria ya ushirikishwaji
wa wazawa kikamilifu.

https://www.tumemadini.go.tz/news/dkt-kiruswa-azindua-mfumo-wa-ushirikishwaji-wa-watanzania-katika-sekta-ya-madini


Na Jambo la kushangaza ni kwamba kucheleweshwa
malipo kwa muda mrefu kutoka kwa makampuni ya
madini yaliibuka kama kikwazo kikuu, na kukandamiza
mzunguko wa biashara wa wasambazaji hawa wa
ndani. Kama ilivyoelezwa wazi na mhojiwa mmoja
“Tuna zabuni ya kusambaza mboga na matunda katika
Mgodi wa Dhahabu wa North Mara kupitia AKO Group
Ltd, kwa kawaida tunasambaza mboga na matunda
kwa wakati, lakini tunakabiliwa na changamoto ya
malipo kucheleweshwa jambo ambalo linakwamisha
mzunguko wa biashara kwa sababu tunashindwa
kununua vifaa vingine vinavyohitajika kwa uzalishaji
mwingine”.

Utafiti huu ulifichua pengo la kutatanisha katika Nyanja
ya ushirikishwaji wa wazawa na uliambatana na madai
kwamba makampuni ya uchimbaji madini
yamefumbia macho kazi muhimu ya kuwezesha jamii
kupitia mafunzo muhimu. Kwa upande mwingine
uelewa wa ushirikishwaji wa wazawa kwenye ngazi ya
kitaifa na mashinani ni changamoto na hivyo kusisitiza
hitaji la dharura la kampeni za kina za uhamasishaji ili
kufafanua umuhimu wa ushirikishwaji wa wazawa.

Hata hivyo kulingana na tafiti wananchi wengi wana
wasiwasi juu ya serikali katika kutekeleza sera ya
ushirikishwaji wa wazawa kwenye sekta ya madini
Athari za mashaka haya yanapingana vikali dhidi ya
Tume ya Madini, ambayo inabeba jukumu la
kusimamia maendeleo ya sera ya ushiriki wa wazawa
nchini Tanzania. utafiti wa HakiRasilimali unatumika
kama mwito mkubwa wa kuoanisha sera na
utekelezaji, kuhakikisha fursa za uchimbaji kwa
wazawa zinatekelezwa kwa usawa.

Sauti za Jamii: ushirikishwaji wa wazawa kwenye sekta
ya madini Tanzania: maoni toka kwenye sauti za
Dhahabu za Geita na Mara.

Mwanzoni mwa mwaka 2023, utafiti wa kina
uliofanywa na HakiRasilimali ulitoa mwanga
juu ya suala kubwa ambalo limedumu kwa
muda mrefu katika maeneo yenye rasilimali
nyingi nchini Tanzania na sera ya ushiriki wa
wazawa katika sekta ya madini. Kwa kuangalia
maeneo ya dhahabu ya Geita na Mara, utafiti
ulilenga kukusanya maoni ya wananchi kuhusu
utekelezaji wa Kanuni ya Madini (Ushirikishwaji
wa wazawa) ya mwaka 2018.

Utafiti ulibaini kwamba ushirikishwaji wa
wazawa katika ngazi ya chini umekuwa duni,
fursa zinazoendelea kupotea kwa wazawa
zinasababishwa na kutotekelezwa kwa sera ya
kushirikisha wazawa. Ikiwa ubaguzi na ukosefu
wa uwazi ndiyo vyanzo kuu vya kutokuwepo
kwa fursa kwa wazawa, mhojiwa mmoja
akilalamika anasema “Tumeona maombi
yanawekwa kwenye mbao za matangazo za
ofisi ya kijiji na watoto wetu hapa wanaomba
kazi hizo lakini kwa miaka mingi hatujaona
watoto wetu wakifanikiwa kupata kazi hiyo,
tunaona tu watu kutoka nje ya Nyamongo
wakipata ajira".

Utafiti ulifichua pia kuwa, wakati baadhi ya
wenyeji walifanikiwa kushiriki katika mnyororo
wa thamani wa migodi, mara nyingi walijikuta
wakitoa bidhaa za thamani ya chini kama
mboga na matunda. Zaidi ya hayo, fursa hizi
chache zilipatikana mara kwa mara kupitia
miungano, vikwazo vya kifedha, kutoaminiana,
hukwamisha sana ushiriki wa mtu binafsi. 
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"Moja ya changamoto kubwa inayokabili
vikundi vya wanawake wakati wanapokea

mikopo
kutoka kwa serikali za mitaa ni kiwango

duni cha ulipaji, mara nyingi kutokana na
vikundi kubadilisha malengo ya awali ya

mkopo. Changamoto nyingine ni kiwango
kidogo cha ushiriki na mwitikio katika

kuhudhuria vikao vya mafunzo na semina." 
Valeria Makonda:

Afisa Maendeleo ya Jamii: Geita TC

https://www.hakirasilimali.or.tz/wp-content/uploads/2023/07/www.hakirasilimali.or_.tz_.pdf


 Novemba!

Chapisho linalofuata litachapishwa mnamo Novemba

2023, uchapishaji utakuwa juu ya haki za binadamu na

upatikanaji wa suluhu katika sekta ya uziduaji.
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1. Serikali kuongeza nguvu kwenye swala la ushiriki
wa wazawa kwenye sekta ya Madini: (IPP Media)
2. Maisha ya Geita yanabadilishwa na miradi ya
kijamii na kiuchumi inayoongozwa na GGML: (Daily
News)
3. Matokeo yasiyotarajiwa: Tatizo ushiriki wa
wazawa, Barrick:(Daily News) 
4. Dk. Kiruswa azindua mkakati wa ushiriki wa
wazawa, kwa ajili ya ushiriki wa Watanzania katika
sekta ya madini: (Tume, 2023)

5. Wadau Wadai Ushirikishwaji Wenye tija kwa Jamii
Katika Uendeshaji Madini: (Policy Forum)
6. Watafiti: "jamii ipewe kipaumbele katika ushiriki
kwenye sekta ya madini" (Sunday News Newspaper:
2nd July 2023)
7. Jinsi Tanzania inaweza kukuza ushiriki wa wazawa:
(The Citizen)
8. Ushirikishwaji wa wazawa kwenye sekta ya madini
Tanzania: maoni toka kwenye sauti za dhahabu za
Geita na Mara. (HakiRasilimali, 22023)

Habari kwa Ufupi: Hadithi zaidi kuhusu ushiriki wa wazawa
katika sekta ya Madini nchini Tanzania.

https://www.ippmedia.com/en/business/govt-heighten-local-content-mining-sector%C2%A0
https://dailynews.co.tz/livelihoods-in-geita-are-being-transformed-by-ggml-led-socioeconomic-projects/
https://dailynews.co.tz/unintended-consequences-barricks-local-content-quandary/
https://www.tumemadini.go.tz/news/dkt-kiruswa-azindua-mfumo-wa-ushirikishwaji-wa-watanzania-katika-sekta-ya-madini
https://www.policyforum-tz.org/news/2023-04-03/stakeholders-demand-meaningful-community-involvement-mining-operations
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/how-tanzania-can-boost-local-content-development--4305186
https://www.hakirasilimali.or.tz/wp-content/uploads/2023/07/www.hakirasilimali.or_.tz_.pdf

