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Tanzania inajulikana kama taifa lenye utajiri mkubwa
wa maliasili, hasa katika sekta ya ya uziduaji. Ahadi ya
ustawi wa kiuchumi, imeunganishwa dhidi ya ukweli
dhahiri wa mapambano juu ya kupata suluhu hasa
pale shughuli za uchimbaji wa rasilimali zinapoleta
madhara kwa watu au mazingira. Kwa jamii  
zilizoathiriwa moja kwa moja na shughuli za uziduaji,
kutafuta haki kunaweza kuhisiwa kama ni
changamoto isiyoweza kutatuliwa. Makala hii
inaangazia matatizo yanayowakabili Watoa Msaada
wa Kisheria nchini Tanzania wanapopitia sheria na
sera tata zinazo ongoza na kutawala sekta ya uziduaji,
kwa lengo la kutoa misaada ya kisheria kwa
waathiriwa wa sekta ya uziduaji.

Tarehe 12 Mei 2021, Petra Diamonds Ltd, iliyokuwa
kampuni kubwa ya Williamson Diamonds, ilikubali
kulipa shilingi za kiTanzania bilioni 12.5 (takriban Euro
milioni 4.7) kwa raia sabini na moja (71) wa Tanzania,
waliokuwa wamewasilisha malalamiko yao katika
Mahakama Kuu ya London. kwa makosa ya jinai ya
kushambulia, mauaji, na kuwekwa kizuizini kinyume
cha sheria katika muktadha wa shughuli za
kampuni[1]. Wadai 25 zaidi walijiunga na kesi hiyo
baadaye, na kufanya idadi ya waathirika waliolipwa
fidia kuwa 86. 

[1] Petra Diamonds yafikia suluhu na wadai 71 kwa
madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika
kampuni yake tanzu ya Tanzania; inajumuisha taarifa
za RAID & Leigh Day - Kituo cha Rasilimali za Biashara
na Haki za Kibinadamu (business-humanrights.org)

Kesi hii mara nyingi hutajwa kuwa mfano mzuri wa
kesi, kutokana na suluhu iliyofikiwa pamoja na fidia
kwa upande wa walalamikaji. Ijapokuwa, kesi
zinazotangazwa sana mbele ya mahakama za kigeni
zinachangia katika kuleta haki kwa watu walioathiriwa
na uwepo wa sekta ya uziduaji, lakini sehemu kubwa
isiyo onekana, ya upatikanaji wa haki inafanywa na
watoa msaada wa kisheria.

Sheria ya Msaada wa Kisheria Tanzania (2017) inasema
watu wasiojiweza wana haki ya kupata msaada wa
kisheria kutoka kwa watoa msaada wa kisheria. Kwa
hivyo, watoa msaada wa kisheria wana jukumu
muhimu katika kusaidia wanajamii walioathirika
ambao hawawezi kumudu uwakilishi rasmi wa
kisheria katika kutafuta haki kwa ukiukwaji wa haki za
binadamu na ukiukwaji unaohusishwa na uwepo wa
kampuni binafsi. Vilevile watoa msaada wa kisheria
wanaweza kuchangia katika kutoa suluhu kwa watu
binafsi au jamii ambazo haki zao zimekiukwa. Kanuni
na miongozo kutoka Umoja wa Mataifa hutoa
"mchanganyiko mzuri" wa taratibu ambazo 

huleta suluhu kutokana na ukiukaji wa haki za
binadamu tena kwa sababu ya shughuli za biashara:
Miongoni mwa taratibu hizo ni pamoja na mifumo
ya mahakama ya serikali, mifumo ya malalamiko
isiyo ya kimahakama na mifumo isiyo ya serikali
ambayo imetolewa na wafanyabiashara wenyewe[1].
Kuna uhitaji mkubwa wa usaidizi wa kisheria katika
kesi hizi na swala hili haliwezi kupingwa, lakini mara
nyingi watoa msaada wa kisheria lazima waweze
kuongoza na kutafsiri mifumo tata na tofauti ya
kisheria ili kuwasaidia waathirika kufikia njia hizi
tofauti za kupata Suluhisho.

[1]
https://www.ohchr.org/sites/default/files/Documents/
Issues/Business/UNWG_NAPGuidance.pdf

watoa msaada wa kisheria nchini Tanzania
wanakabiliwa na maelfu ya changamoto wakati wa
kutafuta haki kupitia mifumo ya mahakama. watoa
msaada wa kisheria mara nyingi ni mashirika
madogo ya wasaidizi wa kisheria yanayo akisiwa na
rasilimali chache na uwezo mdogo wa kusaidia jamii
kikamilifu katika kupata suluhu. Mahitaji ya
uwakilishi wa kisheria mara nyingi huwa ni
makubwa kulinganisha na nguvu kazi iliyopo na
msaada wa kifedha unaopatikana, jambo linalo
pelekea kuwaacha bila muongozo unaofaa watu
wengi walioathirika. watoa msaada wa kisheria
wanakabiliwa na vikwazo katika uwezo wao wa
kupeleka kesi mahakamani, kwani wanakosa nyenzo
za kuwawakilisha wateja. Baadhi ya watoa msaada
wa kisheria wa Tanzania wanaoweza kutafuta
suluhu kupitia mfumo wa mahakama ni wale wenye
uhusiano mkubwa na mashirika au miungano ya
haki za binadamu, kama vile Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) au Chama cha
Wanasheria Wanawake Tanzania (TAWLA), ambao
wanaweza kusaidia. katika kuwabakiza mawakili.

Njia zisizo za mahakama: Ukosefu wa
uaminifu

Taratibu mbalimbali zisizo za kimahakama
zimeanzishwa nchini Tanzania ili kushughulikia kwa
ufanisi malalamiko yanayotokana na uwepo wa
shughuli za sekta ya Uziduaji. Nchi inajivunia
mifumo kadhaa ya serikali isiyo ya mahakama, kama
vile taasisi ya kitaifa ya haki za binadamu yenye
daraja “A”, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (CHRAGG), au Baraza la Taifa la Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), chombo cha serikali kilichopewa
mamlaka ya kutekeleza viwango vya mazingira kwa
kufuatilia na kutathmini athari za mazingira za
shughuli za uziduaji. 
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Licha ya njia hizi zinazopatikana, mradi wa utafiti
uliofanywa na asasi ya kiraia Avocats Sans Frontières
(ASF), unatoa mwanga juu ya mifumo hii ya utoaji
misaada ya kisheria katika sekta ya Uziduaji Tanzania.

watoa msaada wa kisheria  walioshiriki katika utafiti
walionesha mashaka makubwa, hasa kuhusu mfumo
wa kidijitali wa CHRAGG, ambao waliona "unaingilia"
kutokana na mahitaji yake ya taarifa binafsi za kina
wakati wa kusajili malalamiko[1]. Hofu ya kufichuliwa na
athari zinazoweza kutokea kutoka kwa mamlaka ya
serikali za mitaa zilizuia watoa msaada wa kisheria
kujihusisha zaidi na jukwaa hilo.

[1]https://www.chragg.go.tz/lodgecomplaints

Mtoa msaada wa kisheria mmoja anaelezea kuwa:
"Nilijaribu kuwasilisha malalamiko ya haki za binadamu,
lakini niliacha nilipogundua kuwa mfumo huo uliuliza
habari nyingi. Niliogopa kwamba ningefichuliwa na
kushughulikiwa kibinafsi." Ukosefu huu wa imani kwa
taasisi unasababishwa  na uelewa mdogo wa mamlaka za
serikali kuhusu mapendekezo ya CHRAGG[1] na ukosefu
wake wa rasilimali za kuchunguza ukiukwaji wa haki za
binadamu[2]. Hali kama hiyo ilijitokeza kuhusu NEMC,
ambayo ina mamlaka ya kuadhibu kwa kutofuata Tathmini
ya Athari kwa Mazingira. watoa msaada wa kisheria  
ambao waliisaidia jamii ya Butiama vijijini (iliyopo mkoani
Mara) katika kuwasilisha malalamiko ya uchafuzi wa maji
uliofanywa na mgodi wa Barrick North Mara wanasema
kuwa NEMC haikufanya jitihada madhubuti kufuatilia
iwapo maagizo waliyotoa dhidi ya kampuni ya uchimbaji
madini yalitekelezwa. Kwa hivyo, makampuni ni vigumu
kuzuiwa kukomesha makosa yao au kurekebisha madhara.
Ukosefu huu wa imani katika ufanisi na uadilifu wa mifumo
hii isiyo ya kimahakama unakwamisha utatuzi wa
malalamiko ndani ya sekta ya uziduaji nchini Tanzania.

[1] Kesi yaKituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) na
vingine 135 v. Mwanasheria Mkuu wa Serikali
[2]Kesi ya Wakazi wa vijiji vya Katoma na Nyakabale
wilayani
Geitahttps://www.ihrb.org/uploads/reports/IHRB%2C_Ch._4
_Access_to_Remedy_-
_Human_Rights_in_Tanzanias_Extractive_Sector_-
_Exploring_the_Terrain%2C_Dec_2016.pdf 

Mmoja miongoni mwa watoa msaada wa kisheria
kutoka Tarime ambaye alijaribu kujihusisha na
utaratibu wa malalamiko wa Barrick alisema:
“Kampuni ilipitisha utaratibu wa malalamiko
ulioandikwa vizuri, 

lakini hakuna utekelezaji madhubuti. Nilikuwa na kesi
ya mteja na niliomba nafasi ya kikao pamoja nao,
lakini maofisa wa malalamiko waliendelea kukwepa
kila siku.” Kutokuwepo kwa muitikio na uzingatiaji,
aidha katika muktadha wa maombi ya taarifa au
malalamiko, kumewalazimu baadhi ya watoa msaada
wa kisheria kupendelea taratibu za muda mrefu za
kisheria ndani ya mfumo wa mahakama. 

Aidha, watoa msaada wa kisheria na walalamikaji
wao wanakabiliwa na changamoto kadhaa, ikiwemo
kuwepo na vitendo vya vitisho na kulipizwa kisasi na
polisi wanapotaka kufuatilia kesi nyeti. Jambo
linalotatiza zaidi ni kuwa miongoni mwa kampuni
huorodhesha huduma za polisi kwa ajili ya
kuhakikisha usalama wa eneo lao, pamoja na kuingia
mikataba na kampuni binafsi za ulinzi. 

Jambo hili huleta ugumu haswa katika utolewaji wa
taarifa kwa vyombo vya kutekeleza sheria kwa ngazi
ya serikali za mtaa. Kwa hivyo, mazingira haya
yasiyopendeza huongeza ugumu kwa watoa msaada
wa kisheria na hukumbwa na vikwazo vikubwa katika
kutafuta haki kwa wale wanaowawakilisha.

©IPIS

Taratibu za Malalamiko ya Kampuni:
Mapungufu ya Kiutekelezaji
Miongoni mwa maoni ya watoa misaada ya kisheria ni
kwamba makampuni yana nia ya kupitisha miongozo ya
kina ya utatuzi wa malalamiko yenye utaratibu mrefu
kinadharia na sio kiutendaji. Baadhi yao wameshutumu
kukosekana kwa muitikio wa maofisa malalamiko wa
kampuni, ambao wanahisiwa kupendezwa tu na
unyanyasaji ambao ni wa wazi sana tena unaoweza kuvutia
ushiriki wa mashirika ya sheria ya kimataifa au mashirika ya
haki za binadamu. 

https://www.ihrb.org/uploads/reports/IHRB%2C_Ch._4_Access_to_Remedy_-_Human_Rights_in_Tanzanias_Extractive_Sector_-_Exploring_the_Terrain%2C_Dec_2016.pdf
https://www.ihrb.org/uploads/reports/IHRB%2C_Ch._4_Access_to_Remedy_-_Human_Rights_in_Tanzanias_Extractive_Sector_-_Exploring_the_Terrain%2C_Dec_2016.pdf
https://www.ihrb.org/uploads/reports/IHRB%2C_Ch._4_Access_to_Remedy_-_Human_Rights_in_Tanzanias_Extractive_Sector_-_Exploring_the_Terrain%2C_Dec_2016.pdf
https://www.ihrb.org/uploads/reports/IHRB%2C_Ch._4_Access_to_Remedy_-_Human_Rights_in_Tanzanias_Extractive_Sector_-_Exploring_the_Terrain%2C_Dec_2016.pdf
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Watoa misaada ya kisheria wanakabiliwa na
matatizo mengi, yapo matatizo ya ndani mfano
uhaba wa rasilimali za kifedha, watu na ujuzi, vilevile
na changamoto za nje na za kimuundo. Ili
kuimarisha ufanyaji kazi wa watoa misaada ya
kisheria, msaada wa kina katika nyanja mbalimbali
za kazi zao ni muhimu. Vilevile ili kuimarisha ufanisi
wao, na waweze kufaidika kwa kiasi kikubwa
kunahitajika ushirikiano mzuri na thabiti pamoja na
mawakili kuwezesha rufaa za kesi. 

Zaidi ya hayo, mipango iliyoratibiwa ya kujenga
uwezo inapaswa kuratibiwa, ikilenga kuongeza
uelewa wao kuhusu utata wa kisheria ulioenea na
kuinua ubora wa uwakilishi wa kisheria unaotolewa
kwa jamii zilizoathiriwa.

Zaidi ya hayo, ni muhimu kwa mashirikia ya ndani
na ya kimataifa kuongeza usaidizi wao katika
kuwalinda watoa misaada ya kisheria. Hili linaweza
kufikiwa kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo
mafunzo ya kudhibiti na kupunguza hatari
zinazoweza kutokea na kuimarisha ustahimilivu wa
watoa misaada ya kisheria dhidi ya matatizo. Zaidi
ya hayo, uwakilishi wa kisheria unapaswa kupatikana
kwa urahisi wakati wowote watoa huduma hao
wanapokutana na vitisho, na kuhakikisha kuwa
wanaungwa mkono kukabiliana na changamoto
mbalimbali za kisheria.

Kusaidia watoa misaada ya kisheria ni muhimu ili
kuhakikisha kuwa jamii zilizotengwa zinapata haki
na ulinzi wa kisheria. Ushirikiano kati ya watendaji
mbalimbali unaweza kuimarisha uwezo wa watoa
misaada ya kisheria na kuboresha uwezo wao wa
kuwakilisha na kusaidia wale wanaohitaji.

Mapendekezo ya Kuwaunga Mkono Watoa Msaada wa Kisheria

Taarifa kwa Ufupi: Taarifa kuhusu
Operesheni za Kampuni ya Williamson

Diamonds’ na Uvunjifu wa Bwawa la
Topesumu

1.Huenda Williamson Diamond akakabiliwa na
Uwajibishwaji kutoka kwa NEMC kuhusu uvunjifu wa
bwawa la topesumu. (Mwananchi)

2.NEMC inasisitiza kuwa Williamson atawajibika kwa
fidia ya wahathirika wa uvunjifu wa bwawa la
topesumu. (Mwananchi)

3.Mgodi wa Almasi wa Petra wa Williamson nchini
Tanzania utaanza kufanya kazi tena mnamo Q1,
2024. (Biashara Wiz)

4.Petra Diamonds Uzalishaji Kuanza tena huko
Williamson Kufuatia uvunjifu wa bwawa la
topesumu. (Chanzo)

5.CHADEMA Yakataa Matokeo Kuhusu uvunjifu wa
bwawa la topesumu la mgodi wa Almasi la Petra.
(Chanzo)

6.Utafiti wapendekeza Hatua za kuchukuliwa na
mgodi wa Almasi wa Petra ili Kurejesha Mahusiano
na jamii. (Chanzo)

7.Mgodi wa Almasi Mwadui Wafidia Watu
Walioathirika na Uvunjifu wa Bwawa la Mgodi.
(Shinyanga Press Club)

8.Malipo ya fidia kwa wahanga wa bwawa la
mgodi wa almasi ulioporomoka Mwadui yamefikia
kiwango cha kuridhisha, na bwawa lililoharibika
linaendelea na matengenezo. (Shinyanga Press 

9.EACOP yakabidhi nyumba 339 kufidia watu
walioathirika. (Habari za kila siku)

10.EACOP yakabidhi nyumba ya mwisho ya fidia.
(Mwananchi)

"Marafiki zake wawili aliokuwa nao siku hiyo
ya bahati mbaya sasa wanaishi mbali, mahali
fulani mkoani Simiyu. Sina namba zao za simu,
hivyo sikuweza kuorodhesha taarifa hizo
kwenye malalamiko niliyowasilisha kwa IGM,
na sina pesa ya kuwatumia. Nimekuwa na
mikutano mitatu katika ofisi ya IGM tayari.
Hata nikifaulu kuwafikia marafiki hawa, sina
uhakika kama bado nitapata fursa ya
kuwasilisha mashahidi wapya”. - Ushuhuda
kutoka kwa baba ambaye aliwasilisha
malalamiko kwa IGM kwa niaba ya mtoto
wake, ambaye aliuawa na walinzi mnamo
2015.

https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/williamson-diamond-may-face-nemc-s-wrath-over-facility-breach-4051414
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/williamson-diamond-may-face-nemc-s-wrath-over-facility-breach-4051414
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/nemc-insists-that-williamson-liable-for-dam-victims-compensation-4059210
https://thebusinesswiz.co.tz/2023/03/16/petras-williamson-diamond-mine-in-tanzania-set-to-restart-operations-in-q1-2024/
https://thechanzo.com/2022/11/30/petra-diamonds-delays-production-restart-at-williamson-following-dam-breach/
https://thechanzo.com/2022/11/14/chadema-rejects-findings-regarding-petra-diamonds-dam-breach/
https://thechanzo.com/2023/11/22/study-recommends-measures-petra-diamonds-can-restore-community-relations/
https://thechanzo.com/2023/11/22/study-recommends-measures-petra-diamonds-can-restore-community-relations/
https://www.shinyangapressclub.co.tz/2023/04/blog-post_15.html?m=1
https://www.shinyangapressclub.co.tz/2023/01/blog-post_11.html?m=1
https://www.shinyangapressclub.co.tz/2023/01/blog-post_11.html?m=1
https://dailynews.co.tz/eacop-hands-over-339-houses-to-compensate-affected-people/
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/business/eacop-hands-over-last-house-in-compensation-drive-4449234
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Tangu miaka ya 1940, mgodi wa almasi wa Williamson
wilayani Kishapu-Tanzania, umekuwa na shughuli kubwa
zaidi ya uchimbaji wa almasi. Mvutano umeongezeka kati
ya mgodi na jamii za karibu, hasa kuhusu tabia za wenyeji
kuingia migodini kwa ajili ya kuchunga, kukusanya kuni,
au uchimbaji holela wa almasi. Ingawa mgodi huona
shughuli hizi kama uvamizi haramu, wenyeji wanaziona
kama njia sahihi ya kupata rasilimali muhimu kwa maisha
yao.

Katika miongo kadhaa iliyopita, matukio ya wavamizi
yanaonekana kuongezeka na kuzidi kuleta madhara
makubwa zaidi ambayo watu wa eneo la karibu na mgodi
huo wamekumbana nayo, ikiwa ni pamoja na tuhuma za
kupigwa, kuteswa, kuwekwa kizuizini kinyume cha sheria,
kupigwa risasi ovyo, ukatili wa kijinsia na mauaji ya wakazi
wa eneo hilo na walinzi binafsi wa mgodi. Hatimaye,
mwaka wa 2021, madai ya ukiukwaji mkubwa wa haki za
binadamu yalisababisha suluhu kubwa kati ya wadai 96
wa Kitanzania na Petra Diamonds, aliyekuwa mmiliki
mkubwa wa mgodi wa Williamson.

Mwaka 2021 Petra ilianza safari ya kurejesha na kutatua
changamoto katika jamii zinazozunguka mgodi wa
almasi wa Williamson ikijumuisha fidia kwa waathirika,
miradi ya maendeleo ya jamii na uanzishwaji wa utaratibu
wa malalamiko ya kutatua changamoto ya haki za
binadamu (IGM). Kulingana na ripoti mpya ya utafiti, IPIS
inatathmini kuwa juhudi hizi zinaweza kuchangia
kupunguza madhara, kurejesha imani kwa jamii jirani na
kuhakikisha hali nzuri ya kufikia utatuzi wa changamoto.
Jambo la msingi katika uchambuzi wa ripoti hii ni swali
kuhusu jinsi juhudi hizi zinavyoshughulikiwa kuzingatia
watu na jamii zilizoathiriwa.

Ingawa utafiti unahitimisha kuwa hatua muhimu
zinachukuliwa ili kurejesha na kujenga upya
mahusiano ya jamii na kuanzisha ushughulikiaji wa
manung'uniko wenye maana, pia unatoa mifano
mingi ya jinsi, kwa nini na wapi jamii hupata
mapungufu. Mara nyingi, mapungufu haya
yanaonekana kuwa yanatokana na kutokuwa na
uelewa wa kutosha wa kampuni ya uchimbaji
madini kuhusu muktadha wa eneo hilo, hali halisi
na mahitaji ya wakazi. Kwa sababu hiyo, mipango
inayoanzishwa inaonekana isiyo ya kweli, isiyo na
usawa na ni mipango hasi kwa wanaopaswa
kufaidika nayo. Mipango fulani kufikia sasa
inaonekana kuwa bora kwenye karatasi kuliko ilivyo
katika utendaji, kutokana na kukosekana kwa
miundo bora ya kushirikiana na jamii, na
kushauriana nao kuhusu masuala yanayowahusu.

Mfano halisi ni ushuhuda wa "Rose" (sio jina lake
halisi). Mwaka 2014, Rose alikwenda kumtembelea
mtoto wa mdogo wake katika hospitali ya Mwadui,
iliyopo eneo la leseni ya Williamson. Ili kufika
nyumbani kwake katika kijiji cha Ikonongo mara
baada ya giza kuingia baada ya ziara hiyo, Rose
aliamua kupita njia ya mkato na baiskeli yake
kuvuka eneo la mgodi. Anasema kuwa, alipokuwa
akitoka nje ya eneo la mgodi, alikutana na walinzi
binafsi, mmoja wao alimwambia kwamba
angemruhusu aende nyumbani salama ikiwa tu
atafanya naye ngono. Baada ya kukataa, anasema
alianza kumpiga na kumbaka kwa nguvu. Baada ya
tukio hilo, Rose alieleza, alisita kumwambia
mumewe, kwa sababu aliogopa kwamba
angemlaumu na kumnyanyasa. 

©IPIS

Sauti za Jamii: Jinsi jamii zilivyo athiriwa na uchimbaji wa almasi
mkoani Shinyanga na uzoefu wa juhudi za kampuni za uchimbaji

madini katika kupunguza madhara.

madini katika kupunguza madhara.

https://ipisresearch.be/publication/petra-diamonds-attempts-to-come-clean-with-its-tarnished-past-in-tanzania/
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Pia hakumuona daktari bali alitumia tu dawa za
kutuliza maumivu ili kumaliza siku baada ya
dhuluma hiyo. Mume wake alipojua kilichotokea,
aliichukulia taarifa hiyo vibaya, akamlaumu,
akampiga na hatimaye kumuacha Rose na watoto
wao watano.

Mnamo mwaka wa 2021, Rose alisikia kuhusu kitengo
binafsi cha malalamiko cha Williamson (IGM) na
akaenda kwenye ofisi ya mahusiano ya jamii ya
mgodi ili kuwasilisha malalamiko. Aliambiwa
kwamba ofisi haikuwa ikichukua malalamiko yoyote
kwa wakati huo, lakini mtu kutoka IGM atampigia
simu watakapofungua usajili. Rose hakupokea simu
kama hizo lakini alisikia kutoka kwa wanakijiji
wengine, mnamo Juni 2022, kwamba ofisi ilikuwa
ikisajili tena malalamiko. Muda mfupi baadaye, Rose
alifanikiwa kuandikisha malalamiko yake. Hata hivyo,
hakuweza kuorodhesha mashahidi wowote:
kwamaana alikuwa peke yake wakati unyanyasaji
ulipotokea, wanafamilia ambao walikuwa naye baada
ya matokeo hawakuweza tena kutoa ushahidi. Baba
yake alikuwa amefariki na dadake mdogo sasa
anaishi umbali wa kilomita 500. 

Mnamo Februari 2023, aliitwa kwa mahojiano yake ya
kwanza. Mnamo Aprili 2023 alipigiwa simu ya pili,
ikimuagiza kufika katika ofisi ya IGM Shinyanga mjini.
Aliambiwa asafiri hadi ofisini kwa gharama zake
mwenyewe, kwani gari la IGM lilikuwa tayari limepita
mara kadhaa kijijini kwake, na timu ya IGM
haikuweza kumfikia. Kwenye mazungumzo ya simu 

©IPIS

"Nilipowaeleza maofisa wa IGM kuhusu walinzi
hao walichonifanyia mwaka 2017 baadhi yao
walinijibu kuwa ninadanganya, kwamba mimi ni
mhalifu niliyeingia mgodini kinyume cha sheria
na walinzi hawakufanya kosa lolote. Iliniuma
sana kusikia hivyo, kwani nilikuwa na matumaini
ya kupata kutambuliwa” - Ushuhuda kutoka kwa
kijana wa kijiji cha Songwa ambaye aliwasilisha
madai kwa IGM kuhusiana na jeraha kubwa la
mguu kufuatia kupigwa na walinzi wa mgodi
huo.

Afisa wa IGM alisema alete mashahidi wake,
jambo ambalo alieleza kuwa haliwezekani
kwake. Mwishowe, alienda kwenye mahojiano ya
pili peke yake, na kisha akaambiwa asubiri simu
nyingine. Rose anasema amekuwa akingojea
simu hiyo tangu wakati huo. Unaweza kusoma
ushuhuda kamili wa Rose na ushuhuda
mwingine wa jamii katika ripoti ya IPIS"Jaribio la
Petra Diamonds kujisafisha na historia yake chafu
nchini Tanzania. Changamoto katika upatikanaji
wa suluhu na kurejesha mahusiano na jamii
baada ya ukiukwaji mkubwa wa haki za
binadamu katika mgodi wa almasi wa
Williamson..”

Kama sehemu ya mikakati yao mipya ya
kushughulikia malalamiko, Petra na Williamson
Diamonds wanaonesha kuwa wamejitolea
kujifunza na kuboresha wakati wanaendelea
kutekeleza usuluhishi na kurejesha uhusiano
mzuri kwa jamii inayozunguka mgodi wa almasi
wa Williamson. Kufanya hivyo kwa ushirikiano wa
kweli na jamii itakuwa muhimu ili kuondokana
na mapungufu ya awali, kurejesha uaminifu na
kujenga mahusiano mazuri ya muda mrefu ya
jamii.

"Sina maelezo na taarifa kutoka kwa IGM. Sipati
majibu kutoka kwao ili kunisaidia kuelewa kama
nina ushahidi unaofaa na wa kutosha kwa
malalamiko yangu” – Malalamiko kutoka kwa
anayedaiwa kuwa muathirika wa kupigwa na
walinzi binafsi wa mgodi huo.
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