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Sekta ya uziduaji Tanzania, hujumuisha sekta ya
madini, mafuta na gesi, ambayo hutoa mchango
mkubwa katika ukuaji wa uchumi na maendeleo
ya nchi. Shughuli za uziduaji sio tu huongeza
mapato ya nchi lakini pia huathiri ustawi wa
watu. Hata hivyo bado kuna changamoto kubwa
kuhusu usawa wa mgawanyo wa faida zinazo
tokana na sekta kwenda kwa makundi yote ya
jamii, hususani wanawake. Katika sekta ya
madini wanawake kwa kiasi kikubwa huangukia
katika makundi yafuatayo: wale wanaomiliki
mashimo na leseni za uchimbaji madini, watoa
huduma, waongezaji thamani, na wachenjuaji;
wale walioajiriwa katika majukumu yenye uhitaji
wa ujuzi na hata yasiyo na uhitaji wa ujuzi; na
wale wanaoishi katika maeneo ya uchimbaji wa
madini, wanaoathirika na shughuli za uchimbaji
madini. 
         
Licha ya juhudi za kukuza usawa wa kijinsia na
uwezeshaji wa wanawake katika nyanja
mbalimbali za jamii, bado kuna ufinyu katika
ushiriki na uwakilishi wa wanawake katika sekta
ya uziduaji (UN Women, 2016) Ajira katika sekta
ya uziduaji nchini Tanzania imetawaliwa kwa
wingi na wanaume, huku tofauti kubwa ya
kijinsia ikionekana kukaribia 80% (TEITI, 2021)

Wanawake wanakabiliwa na changamoto
kubwa zinazozuia ushiriki wao kikamilifu na
wenye manufaa. Wanakumbana na hali ya
kutengwa na kukutana na vizuizi haswa vya
kimifumo vinavyotokana na mambo ya kisheria,
kitamaduni, kijamii na kiuchumi. Vikwazo hivi
vinawaweka wanawake kwenye ukingo wa
michakato ya kufanya maamuzi, na huzuia
upatikanaji wa fursa za maendeleo ndani ya
sekta ya uziduaji (HakiRasilimali, 2024)

Kulingana na mifumo iliyopo haswa mifumo ya
kisheria na kisera, ripoti hii inatoa mwanga juu ya
changamoto zinazowakabili wanawake nchini
na umuhimu wa kukuza sekta ya uziduaji
inayozingatia jinsia.

ndoa za utotoni, miaka 286 kuziba mianya ya ulinzi wa
kisheria na sheria za kibaguzi, na miaka 140 kupata
uwakilishi sawa katika uongozi na kazi UN, 2023)

Ripoti ya mwaka 2023 ya Tanzania Extractive Industries
Transparency Initiatives (TEITI) haijazingatia sana
masuala ya jinsia lakini inabainisha kuwa ushiriki wa
wanawake katika suala la ajira zinazotolewa na
makampuni ya uziduaji ni chini ya 10%  (TEITI, 2021) Kwa
mujibu wa takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
sekta ya madini na uchimbaji mawe ikiwa ni pamoja na
uchimbaji wa gesi asilia ilitoa mchango mkubwa wa ajira
katika mwaka wa fedha 2020/21, ajira za moja kwa moja
zilikua ni 218,353, wanaume 176,815 na wanawake 41,538
(20%)(TEITI, 2023). Ingawa vipimo katika ripoti zote mbili
ni tofauti, bado kuna tofauti kubwa ya kijinsia.

Hili linadhihirika wazi wakati wa kukagua nguvu kazi ya
kampuni tano bora za uchimbaji madini nchini
Tanzania, ambazo ni Geita Gold Mine, Bulyanhulu, North
Mara, na Shanta Gold Mining (tazama Mchoro 1)[3].

 TEITI (2021)

Utangulizi

Ushiriki wa Wanawake katika Sekta ya
Uziduaji
Benki ya Dunia imetoa ripoti mwaka 2023
kuhusu Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs)
na imetoa picha ya kuogopesha kuhusu lengo
namba tano (SDG 5): "Kufikia Usawa wa kijinsia
na Kuwawezesha Wanawake na Wasichana
Wote". Ripoti imeonesha kwamba dunia iko
mbali sana katika kufikia usawa wa kijinsia
ifikapo 2030, na kwa kasi hii itachukua miaka
300 kukomesha 

Ushiriki wa wanawake bado unaendelea kuwa
changamoto kutokana na kuwepo kwa vikwazo vya
kimuundo na kiutamaduni. Pengo hili la kijinsia hutoa
taswira ambayo ni zaidi ya uwakilishi wa idadi
kwamaana hugusa hadi nafasi ya kufanya maamuzi
ndani ya makampuni haya na kusababisha sera ambazo
huweka kando uzoefu na maslahi ya wanawake katika
miradi ya uziduaji (Oxfam, 2016). Mwenendo huu
unadhihirika katika sekta ya madini nchini Tanzania.
Ripoti ya TEITI inaonyesha tofauti kubwa ya ajira katika
idadi ya wanaume na wanawake katika makampuni ya
uziduaji.
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https://internationalwim.org/wp-content/uploads/2020/11/170119-mapping-study-of-gender-and-ei-in-mainland-tz-compressed.pdf
https://eiti.org/sites/default/files/attachments/11th_teiti_report_final.pdf
https://www.hakirasilimali.or.tz/invest-in-women-accelerate-progress/
https://unstats.un.org/sdgs/report/2023/The-Sustainable-Development-Goals-Report-2023.pdf
https://eiti.org/sites/default/files/attachments/11th_teiti_report_final.pdf
https://www.teiti.go.tz/storage/app/uploads/public/649/f22/878/649f2287817b7846038778.pdf
https://oxfamilibrary.openrepository.com/bitstream/handle/10546/620776/bp-gender-extractives-corporate-agenda-010516-en.pdf?sequence=1
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Ripoti ya Benki ya Dunia ya 2023 inasisitiza umuhimu
wa kuanzisha mifumo ya kisheria inayolinda haki za
wanawake kama hatua ya msingi katika kupambana
na ubaguzi dhidi yao katika sekta ya uziduaji (Wold
bank, 2023)

Kutokuwepo kwa tamko mahususi la sera kuhusu
ushiriki wa wanawake katika sekta ya uziduaji ndani
ya (Sera ya madini ya Tanzania, 2009) kunaonyesha
mapungufu mkubwa. 

Kuweka kipaumbele kwa mkakati ulio wazi wa
kijinsia ni muhimu ili kuwezesha na kuongoza hatua
madhubuti zinazolenga kufikia usawa wa kijinsia
katika sekta ya uziduaji. 

Zaidi ya hayo, kuna haja ya kurejea kanuni za
ushirikishwaji wa wazawa kwani kwa sasa hazina
miongozo (masharti) ya ujumuishi wa kijinsia. Kwa
mfano, wakati Kampuni ya Madini[1] imeteua idadi
kubwa ya Watanzania katika nafasi za uongozi,
uwakilishi wa wanawake katika nafasi hizo bado ni
mdogo sana. Kulingana na hayo, kuna umuhimu
mkubwa wa kurekebisha kanuni hizi ili kushughulikia
changamoto zinazowakabili wanawake katika ajira.

Pia, katika mashirika ya serikali bado kuna nafasi
kubwa ya kuboresha na kuhakikisha uwakilishi na
usawa wa kijinsia, kama inavyoonyeshwa na muundo
wa Tume ya Madini. Jambo la kusikitisha ni kwamba
muundo wa Tume ya Madini na kamati zake chini ya
Sheria ya Madini haujali jinsia. 

Tume ya Madini inaundwa na Mwenyekiti, Katibu
Mkuu (Hazina), Katibu Mkuu (Wizara ya Ardhi); Katibu
Mkuu (Wizara ya Ulinzi); Katibu Mkuu (Wizara ya
Serikali za Mitaa); Mtendaji Mkuu wa Shirikisho la
Vyama vya Wachimbaji Madini Tanzania; Naibu
Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na watu wawili
ambao wana ujuzi na uzoefu uliothibitishwa katika
sekta ya madini, mmoja wao anapaswa kuwa
mwanamke. 

Kwa hali ilivyo, Muundo wa Tume ya Madini unahitaji
uwepo wa mwanamke mmoja pekee na wajumbe
wengine wanaojiunga nayo kwa nafasi zao rasmi
(wengi wao wakiwa Makatibu Wakuu wa Wizara) si
kwa uwakilishi wa jinsia (HakiRasilimali 2021)

Mapendekezo katika Kushughulikia
Changamoto za kijinsia katika Sekta ya
Uziduaji

Kurekebisha Sheria ya Madini ili kurekebisha
muundo wa Tume ya Madini, na kusisitiza
usawa wa kijinsia. Hii inajumuisha
marekebisho ya vigezo vya kuwepo katika
tume ili kuleta uwakilishi mzuri wa kijinsia, na
hivyo kuhakikisha wanawake wanachukua
sehemu kubwa ya nyadhifa ndani ya Tume.

Kuna haja ya kupitia upya Sera ya Madini ya
2009 na kuleta mitazamo ya kijinsia katika
mahitaji ya ushirikishwaji wazawa na
viwango vya ajira ndani ya makampuni ya
uchimbaji madini. Hii itasaidia katika
kupunguza tofauti za kijinsia katika sekta.

Kuhimiza Makampuni na Mamlaka za Serikali
za Mitaa kuendeleza mipango ya
kuwawezesha wanawake kama sehemu ya
programu za Majukumu ya Kijamii. Kuna
hitaji maalumu la mipango inayolenga moja
kwa moja au kuhusisha sekta ya Uchimbaji
Mdogo.

"Tunahitaji juhudi za makusudi zenye ufanisi (zilizowekwa
katika maandiko na mfumo) ambazo zinaonyesha utashi
wa kisiasa, na mfumo wa kisheria wa kuwawezesha
wanawake".

Bw. Stephen Aloys - GEPC

Changamoto ya Kisera

https://documents1.worldbank.org/curated/en/099540502092428278/pdf/IDU1a2ef3b9c1969f1487a18ae51269304a44e0a.pdf
https://documents1.worldbank.org/curated/en/099540502092428278/pdf/IDU1a2ef3b9c1969f1487a18ae51269304a44e0a.pdf
https://www.madini.go.tz/media/Mineral_Policy_of_Tanzania_2009_sw.pdf
https://www.hakirasilimali.or.tz/wp-content/uploads/2021/09/Engendering-the-Mining-Sector-in-Tanzania.pdf
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Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na (HakiRasilimali)
kwa lengo la kuelewa hali ya ushiriki wa wanawake na
namna wanavyo nufaika na usimamizi wa mapato ya
madini. Ripoti hio iliangazia vikwazo vya kimifumo
vinavyowaweka wanawake kando ya mnyororo mzima
wa thamani ya mapato ya madini. Miongoni mwa
vikwazo vilivyobainishwa na utafiti huo ni mfumo wa
kisheria ambao hauzingatii jinsia, upungufu wa
upatikanaji wa fedha, kanuni endelevu za kijamii na
kitamaduni, na fursa chache za elimu na ukuzaji ujuzi.
Mwanasheria aliyehusika katika utafiti huo alisema
kuwa “Ni nadra sana kukuta mwanamke akimiliki
shimo la uchimbaji madini (kitalu) isipokuwa alilipata
kwa njia ya urithi kutoka kwa marehemu baba au
mume wake. Wale wanaoshiriki katika uchimbaji
madini wanajishughulisha tu na shughuli nyingine
kama vile kuchuma mabaki ya dhahabu na
kuchenjua."

Upatikanaji wa mtaji ni kikwazo kikubwa kwa
wanawake wanaotaka kujihusisha na kushiriki katika
shughuli za uchimbaji madini. Kama ilivyothibitishwa
na mmoja wa wanawake waliohojiwa katika utafiti
huo "Changamoto yetu kuu ni mtaji. Hatuna sifa
za kupata mikopo inayotolewa na mamlaka za
serikali za mitaa kwa sababu mara tu
unapohusika katika uchimbaji madini,
unachukuliwa kuwa mwanamke mwenye uwezo
wa kifedha. Taasisi za kifedha kama benki
hazituamini maana uchimbaji madini ni kama
kamari, hakuna uhakika kwamba mtu atapata
madini hayo na kuweza kulipa mkopo huo. Kwa
hiyo tumeamua kujipanga kwa kuanzisha vyama
vya ushirika vya kuweka na kukopa (SACCOS).
Bado haijafanya kazi, lakini tunatumai
itakapoanza kufanya kazi, itatusaidia sana. Kila
mwanachama atachangia kiasi cha fedha
kilichokubaliwa na kuweza kukopa kwa riba
nafuu”.

“we endure low payments, at least to
secure a small amount for the family".

Ripoti za unyonyaji wa kijinsia na kutotendewa
sawa katika suala la heshima na mishahara
zimeongeza viwango vya unyanyasaji katika
sekta ya madini ikilinganishwa na sekta zingine.
(World bank, 2023). 
Katika kukabiliana na changamoto hizo,
HakiRasilimali iliendesha Kongamano la
Wanawake kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani 2024, likilenga kuangazia hali ya
mienendo ya kijinsia ndani ya sekta ya uziduaji.
Washiriki kutoka sehemu mbalimbali walishiriki
kwa kutoa uzoefu na changamoto zilizopo,
washiriki waliangazia vikwazo vinavyoendelea
kama vile vikwazo vya urasimu katika kupata
leseni na ukosefu wa kipaumbele kwa
wanawake katika mifumo ya sera. 

Mshiriki kutoka Kahama, muwakilishi kutoka
‘’Kikundi Cha Wavuja Jasho ”alieleza kuwa
“Wanawake wanakabiliwa na changamoto
kadhaa hasa wale ambao wanashiriki moja
kwa moja katika shughuli za uchimbaji, na
kwa upande wetu, tumekuwa tukihangaika
kupata leseni ya eneo ambalo tunafanya
kazi, na ni muda mrefu sana mpaka sasa,
na tulipouliza manispaa walijibu swala hili
lipo chini ya Kamishna, tafadhali Mhe.
Kamishna Msaidizi tusaidie kupata Leseni”. 

Kama inavyoonyeshwa katika tafiti mbalimbali
na vikao vinavyo husisha wadau wa sekta, kuna
mazungumzo yanayo endelea kuhusu uharaka
wa kutekeleza mikakati ya kina ili kukuza
usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake
ndani ya sekta ya madini.

©HakiRasilimali

“Kwa nini hakuna kipaumbele katika kauli za kisera
kwa wanawake? Wanawake wametajwa tu kama
suala mtambuka katika sera ya madini ya mwaka
2009”

Bw. Erick Luwongo kutoka HakiMadini, alihoji
kukosekana kwa msisitizo wa kisera wa uwezeshaji
wa wanawake katika sekta ya madini

Ukandamizaji wa wanawake katika sekta ya uchimbaji
unaendea zaidi ya changamoto za kiuchumi. Ripoti ya
Benki ya Dunia imeonyesha kuenea kwa unyonyaji na
unyanyasaji unaowakabili wachimbaji migodi
wanawake. Changamoto ya upatikanaji wa mitaji mara
nyingi huwasukuma wanawake katika majukumu ya
kazi yenye malipo ya chini, wakati dhana potofu
zilizoenea kuhusu nguvu, utimamu na uimara wa
kimwili zinazuia zaidi fursa zao za kazi zinazolipa vizuri
zaidi. 

https://www.hakirasilimali.or.tz/engendering-the-mining-sector-in-tanzania/
https://documents1.worldbank.org/curated/en/099540502092428278/pdf/IDU1a2ef3b9c1969f1487a18ae51269304a44e0a.pdf
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Habari kwa Ufupi; Taarifa kuhusu Masuala ya Jinsia katika Sekta ya Uziduaji
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1.Jinsi ya kuziba mianya ya kijinsia katika
uchimbaji madini (Mwananchi)

2.Huduma ya afya ya uzazi ni muhimu katika
uchimbaji madini, kuhamasisha ushiriki wa
wanawake (Habari za kila siku)

3.Wanawake wajitosa katika sekta ya madini licha
ya changamoto wanazopitia (Chanzo)

4.Sekta sita bado zina uwakilishi mdogo wa
wanawake (Mwananchi)

5.Wanawake wapewa changamoto kuchangamkia
fursa za sekta ya madini (Habari za kila siku)

6.Wanawake wachimbaji madini, waitishe
maeneo yao ya uchimbaji (IPP Media)

7. Serikali ya Tanzania inazitaka kampuni za
madini kuzingatia wanawake zaidi katika sekta ya
madini (Mwananchi)

https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/magazines/woman/how-to-bridge-gender-gap-in-mining-4549718
https://dailynews.co.tz/maternal-health-care-crucial-in-mining-mobilize-women-participation/
https://thechanzo.com/2023/12/30/wanawake-wajitosa-kwenye-sekta-ya-madini-licha-ya-changamoto-wanazopitia/
https://www.mwananchi.co.tz/mw/habari/kitaifa/machumu-sekta-sita-bado-zina-uwakilishi-mdogo-wa-wanawake-4550236
https://dailynews.co.tz/women-challenged-to-grab-mining-sector-opportunities/
https://www.ippmedia.com/en/features/women-miners-call-their-own-mining-areas
https://www.thecitizen.co.tz/tanzania/news/national/tanzania-government-urges-mining-firms-to-consider-more-women-in-the-mining-industry-4549750

